Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องไม่ได้ มีเสียงตี๊ดดดดด ยาว แล้วดับ เป็นช่วงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องไม่ได้ มีเสียงตี๊ดดดดด ยาว แล้วดับ เป็นช่วงๆ

เมือวาน ใส่RAMผิดตัวไป ทำให้เกิดอาการตี๊ดยาว แล้วก็ดับ สลับกันไปเรื่อยๆ เปิดเครื่องไม่ติดเลย รบกวนช่วยแนะแนวทางแก้ไขหน่อยครับ

H u h u !

ก็เป็นที่แรมอะแหละ ก็ใส่ใหม่ให้ถูก ก็ใช้ได้ ใส่ให้แน่น ๆ

^-^

Comment

ถอดแรมและ การ์ดจอ เอามาขัดด้วยบางลบครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ แต่ผมถอดเข้า ถอดออก ใช้ยางลบ ลบแล้ว ยังเป็นเหมือนเดิม

Comment

ไฟเข้าเครื่องไหม

Comment

ลองเปลี่ยนสลอตใส่แรมดู ลองใส่ทีละตัว แล้วก็ค่อยๆทำ ใจเย็นๆ

Comment

ลืมไปเลย เครียร์ใบออสซะครับ

Comment

อาการเป็นคล้ายๆ กันเลยคะ แต่ก่อนหน้านี้ไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องเลย
                ก็ใช้ตามปกติ เพียงแต่ว่าคืนก่อนโหลดไฟล์แล้วทิ้งไว้ถึงเช้า พอเช้ามาดูก็เป็นหน้าจอสีฟ้ามีอะไรไม่รู้เต็มไปหมด
                แล้วก็เลยปิดเครื่องลองรีสตาร์ทใหม่ จากนั้นก็เครื่องก็ไม่ติดอีกเลยคะ ดูเหมือนหน้าจอไฟติดปกติ แต่ไม่มีข้อมูลส่งมาก็เลยเหมือนปิดหน้าจอ
                มีเสียงดังตื๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด แล้วก็ตัด แล้วก็มาใหม่แบบนี้ตลอด

ลองเปิดเคส แล้วเอาอย่างลบถูๆ แรมดู แล้วใส่เข้าไปใหม่ ทำอยู่หลายครั้ง อาการก็ย้งเหมือนเดิม
                ลองเปลี่ยนช่องใส่ (สีเหลืองข้างๆ)
                เปิดกี่ครั้งก็ "ตี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด" หยุด แล้วก็ "ตื๊ดดดดดดดดดดดดดดดดด" ตลอดคะ

แบบนี้แรมเสียหรือเปล่าคะ หรือว่าเราใส่ไม่แน่น (แต่ก็พยายามกดเข้าไปสุดแรงแล้วน่ะคะ)
                เครื่องเป็นเครื่องประกอบ ใช้ได้ไม่นานเลยคะ ประมาณเดือนสิงหาคมปีที่แล้ว ก็เลยคิดว่าแรมไม่น่าจะสกปรกน่ะคะ

อ่านจากความเห็นอื่นๆ บอกให้ลองถอดการ์ดจอ มาทำความสะอาดเหมือนแรม
                อยากลองทำดูบ้าง แต่ว่าอยู่ตรงไหนอ่ะคะ วันนี้เพิ่งเคยเปิดเคสเองเป็นครั้งแรก .....งง มากเลยคะ
                แต่อยากลองทำเองดูก่อน เพราะไม่แน่ใจร้านที่จะไปส่งซ่อมอ่ะคะ ไม่รู้ว่าร้านไหนดี (ที่พันทิพย์)
                ถ้ามีรบกวนแนะนำด้วยได้ไหมคะ

โอ้...ขอโทษที่ฝากคำถามไว้หลายข้อ แต่ไม่ทราบเรื่องคอมพิวเตอร์จริงๆ คะ รบกวนด้วยน่ะคะ

Comment

น่าจะลองเคลีย BIOS ดูครับส่วนวิธีดูในคู่มือmainboard
                  น่าจะตรง clear CMOS ครับ (ส่วนใหญ่คือตรงที่มันอธิบาย Jumper)

Comment

Working...
                  X