Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามปัญหาเรื่องการใช้ไฟที่คาใจมานาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามปัญหาเรื่องการใช้ไฟที่คาใจมานาน

ว่าจะตั้งกระทู้ถามเมื่อหลายปีที่แล้ว แต่ก็ลืมไมได้ถามซักที วันนี้นึกขึ้นได้เลยอยากจะถามว่า

"การติดตั้ง ไดร์ฟ CD/DVD แบบ Internal ขณะยังไม่ใช้ใช้งาน จะกินไฟแค่ไหน?"

เนื่องจากผมติดตั้งไป 3 ตัวนั่นคือ CD-RW, Combo, DVD RW
    ในบ้านมีการใช้ไฟหลายอย่าง ไม่สามารถวัดได้ระหว่างที่ติดตั้งได้ร์ฟ กับตอนที่ไม่ติดตั้ง
    ว่าค่าไฟจะต่างกันหรือไม่ ถ้าเปิดคอมไว้ตลอด 24ชม. เป็นเวลาหลายๆเดือน

หากมีการกินไฟอยู่ตลอด ทางเลือกในการซื้อ Box External มาต่อแทน
    (ทำให้ปิด-เปิด ได้ตามที่ต้องการใช้) จะดีหรือไม่
    (ซึ่งจะทำให้ภายในมีแค่ CPU,MB,VGA,RAM,HDD,FAN เท่านั้นที่ใช้ไฟ)

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ

ไอ้กินน่ะ มันคงกินแน่ แต่ถ้ายังไม่ได้ใช้งานผมว่ามันคงกินน้อยยยยยย เอามากๆ (ไม่น่าเกิน 1w)

Comment

ผมเองก็เดาว่าอย่างงั้นแหละครับ แต่ก็อยากได้ข้อมูลจากคนที่รู้จริงน่ะครับ ไม่ใช่แค่เดาเอาเอง
      แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบ

Comment

อุปกรณ์ที่ติดตั่งทุกอย่างมันมีไฟเลี่ยงอุปกรณ์ตลอดเวลาแต่อุปกรณ์ชิ้นนั่นมันจะกินไฟเท่าไหรนั่น......(ผมก็ไม่รู้อะ)
        รอผู้รู้มาชี้แจงคับ

Comment

ไม่มีผู้รู้เลย แง้วว

Comment

ไฟ กิน ครั้งแรกที่เปิดเครื่อง จะมีการจ่ายไฟให้กับอุปกรณ์ ทุกๆ ตัว

แต่ Drivedvd/cd ถ้าเราไม่ได้ไปเรียกใช้งาน ไฟก็คงไม่ต้องจ่ายเพิ่ม

Comment

ขอบคุณ คุณ ponknook มากครับ

Comment

Working...
              X