Announcement

Collapse
No announcement yet.

แปลงเพลง Audio จากแผ่นให้เป็นไฟล์ Mp3 อย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แปลงเพลง Audio จากแผ่นให้เป็นไฟล์ Mp3 อย่างไร

แปลงเพลง Audio จากแผ่นให้เป็นไฟล์ Mp3 อย่างไร
    ไฟล์ในแผ่น CD เห็นเป็นชื่อ Track1.cda , Track2.cda , Track3 , ...... จะแปลงให้เป็น MP3 อย่างไร
    และลืมเขียนชื่อกระทู้ถามเพิ่มหน่อย
    ทางตรงข้าม แล้วถ้ามี MP3 จะแปลงกับให้เป็นไฟล์ Audio แต่ยังไม่ต้องไร์ทลงแผ่น ให้เก็บบน ISO
    บน Harddisk ไว้ก่อน เพื่อจะไร์ททีหลังต้องทำอย่างไร

ใช้โปรแกรมอะไร
    แล้วโปรแกรมนั้นใช้อย่างไร

แนะนำทีครับ ขอบคุณมาก
    Last edited by SmallLek; 3 Feb 2012, 11:20:53.

http://juuier.blogspot.com/2008/11/a...p3-winamp.html

คล้ายๆ กับเวอร์ชั่นใหม่ แตกต่างกันบางส่วน

Comment

Originally posted by SmallLek View Post
      ทางตรงข้าม แล้วถ้ามี MP3 จะแปลงกับให้เป็นไฟล์ Audio แต่ยังไม่ต้องไร์ทลงแผ่น ให้เก็บบน ISO บน Harddisk ไว้ก่อน เพื่อจะไร์ททีหลังต้องทำอย่างไร

ใช้โปรแกรมอะไร
      แล้วโปรแกรมนั้นใช้อย่างไร
      ใช้ nero express สร้างแผ่น AudioCD ตอนเลือกเครื่องไรท์ให้เปลี่ยนเป็น Image Recoder มันจะให้เราใส่ชื่อไฟล์ของ image นั้น

Comment

CD rip with auto tag

dBpoweramp
        http://www.dbpoweramp.com/

MediaMonkey
        http://www.mediamonkey.com/download/

burn mp3 to image file

ImgBurn
        http://www.imgburn.com/

Comment

ลองทำตามคุณ killeroop แล้ว
          ผมเลือกเป็นโหมด MP3 มันจะหน้าต่างถาม Y หรือ N ถ้า N ก็ไม่เปลี่ยนอะไรให้ ถ้า Y มันดีดเข้า ให้ไปซื้อโปรแกรม Pro
          มีวิธีแก้ไขไหมครับ

เดี๋ยวลองของคุณ Tuajing ยังไม่ได้ลองเลยครับ

แล้วถ้าจะ เปลี่ยน mp3 เป็น Audioไฟล์ ไม่ได้ทำเป็น ISOก่อน หรือ ไม่ได้ไร์ทลงแผ่นก่อน
          แต่ให้ เก็บเป็น Folder ไว้ก่อน ทำอย่างไร
          สมมุติชื่อ Folder เพลงAudio มี Track1 , ... ไว้ก่อนได้ไหม อยู่บน Harddisk
          Last edited by SmallLek; 3 Feb 2012, 12:12:55.

Comment

ง่าย ๆ ก็ windows media player นี่ล่ะครับ ไปที่ Rip แล้วก็ตั้งค่าเอาว่าจะแปลงเป็น อะไร แล้วก็ จัดการซะฟังไปด้วยแปลงไปด้วยก็ยังได้ 5555

Comment

ตามภาพนี้
              โดยปกติ ถ้าจะไร์ท Video ลงแผ่น จะมี Folder 2 Folder ตามภาพ และก็เหมือนกัน ถ้าไร์ทแผ่น Audio ภายในแผ่นจะมีไฟล์ Track1.cda , .....

ถ้ายังไม่ได้ต้องการไร์ทลงแผ่น และยังไม่ทำเป็นไฟล์ ISO แต่ต้องการทำ Folder เก็บไว้ใน Harddisk ไว้ก่อนจะทำอย่างไร แนะนำทีครับ
              ตามภาพนี้ กรณี Video ผมทำแล้วสร้างเก็บเป็น Folder ไว้ได้ จะลากไปลงแผ่นทีหลัง ด้วยการเปิด CD-ROM (ISO) ก็ได้เลย

เลยต้องการ จะทำไฟล์ Track.cda ต่างๆ เก็บไว้ บน Folder ใน Harddisk ก่อนจะได้ไหม แล้วเวลาอยากเอาลงแผ่น จะได้ลากไปใส่ได้เลย

แนะนำทีครับ ขอบคุณมาก
              Last edited by SmallLek; 4 Feb 2012, 08:51:07.

Comment

สร้าง image file จากแผ่น audio CD โดยใช้ ImgBurn - Create image file from disc
                เสร็จแล้วจะได้ไฟล์ *.bin
                mount image file (*.bin) ด้วย virtual drive (ผมใช้ PowerISO)
                ก็จะเห็น track1, track2... ตามที่คุณต้องการครับ

Comment

Originally posted by T2008 View Post
                  ง่าย ๆ ก็ windows media player นี่ล่ะครับ ไปที่ Rip แล้วก็ตั้งค่าเอาว่าจะแปลงเป็น อะไร แล้วก็ จัดการซะฟังไปด้วยแปลงไปด้วยก็ยังได้ 5555
                  ที่คุณ T2008 แนะนำมาก็ทำได้แล้ว แต่จะถาม คุณต่อ ถ้า Copy ไฟล์ Track1.cda มาลง Harddisk แล้ว แผ่นไม่มีแล้ว
                  คราวนี้จะแปลงไฟล์ cda ให้เป็น mp3 เหมือนเดิม
                  โดยใช้ windows media player แล้วก็คงต้องเลือก Rip เหมือนเดิม

แต่ถ้าอ่านนจากแผ่นจะหาเจอไฟล์นั้น จะแปลงไฟล์ Track1.cda แปลงตามวิธีที่บอก ก็ทำได้เลย
                  แต่พอ Copy ไฟล์ดังกล่าวไว้ที่ Harddisk แล้ว จะแปลงตามวิธีเดิม มันหาไฟล์ นั้นๆไม่เจอเลย

จะต้องแก้ไขอย่างไร เปิดตรงไหน ถึงหาไฟล์นั้น มาแปลงได้ครับ หรือไม่สามารถแปลงได้ ถ้าเอามาไว้บน Harddsik ครับ
                  แนะนำทีครับผม ขอบคุณมาก
                  Last edited by SmallLek; 7 Feb 2012, 21:22:50.

Comment

Track1.cda ถ้า copy มาลงเครื่องตรงๆ ก็ไม่ต่างอะไรกับขยะครับ

- ถ้าอยากเก็บเพลงไว้ ก็ rip เป็น mp3 ตามที่คุณ T2008 แนะนำ

- ถ้าอยากเก็บไว้ rip ทีหลัง ก็ต้องทำเป็น image เก็บไว้ตามที่คุณ tuajing แนะนำ

Comment

ไฟล .cda มันก็เหมือน shortcut โปรแกรมครับ ที่จะชี้ไปยังไฟล์ตัวจริงอีกที
                      ถ้าจะเอาไฟล์ตัวจริงลองใช้โปรแกรม ultraISO เปิดแผ่นดูครับ จะเห็นไฟล์ทั้งหมด
                      ในแผ่น แล้วค่อยสั่งให้ extract ไฟล์ออกมาจะได้เป็นไฟล์ .wav

Comment

แล้วจะแปลงไฟล์ amr เป็นไฟล์ mp3 หรือ wav ก็ได้ ทำไงครับผม
                        ไฟล์ amr ที่เอย เป็นไฟล์ที่อัดเสียงพูดมาครับ
                        ผมจะนำไปตัดต่อเสียง แต่ไฟล์ amr มาโหลดเข้าไปไม่ได้
                        แนะนำทีครับผม

Comment

แปลง .amr ลอง audacity + FFmpeg libraries ดูครับ

Comment

ขอบคุณครับทุกท่านได้หมดแล้ว แต่ผมหาดาวน์โหลด โปรแกรมแปลงไฟล์เองเลยครับ Amr To Mp3 เรียบร้อยครับ

Comment

Working...
                            X