overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 5 of 5

Thread: Realtek มันหาลำโพงไม่เจอครับ

OverclockZone Member

Angry Realtek มันหาลำโพงไม่เจอครับ

ผมประกอบเครื่องใหม่ใช้ Gigabyte GA-G33M-DS2R ครับ แบบว่าวันแรกๆทุกอย่างไม่มีปัญหาทำงานได้ปรกติดีครับ แต่วันที่เมื่อวานนี้อยู่ดีๆ หน้าต่างของ Realtek ที่ให้เราเลือกช่องเสียบลำโพงมันก็เด้งขึ้นมาเองครับ เหมือนมีใครไปเสียบสายลำโพงอะไรสักอย่าง ขณะนั้นกำลังรับโทรศัพท์อยู่ก็เลยไม่ได้สนใจ ก็คลิกเลือกๆๆๆไป แล้วเอื้อมมือไปปิดลำโพง แต่เมื่อเ้ปิดลำโพงอีกทีตอนนี้ไม่เห็นแล้วครับลำโพง SoundCard มันไม่ Detect ลำโพงเลยไม่ว่าจะถอเสียบกี่ครั้ง

ผมเลย Uninstall driver ใหม่แล้วลง Driver ล่าสุดไล่ๆๆกันไป โดยไปหาจาก Gigabyte มาก่ิอน แล้วลงของ Realtek เองทับอีกทีก็ยังไม่หายครับ สุดท้ายลง Vista ในอีก Drive อีกตัวสะเลยใช้ Vista SP1 RTM กับ Driver เริ่มจากแผ่นที่มาในกล่อง แล้วไล่ขึ้นไปที่ของ Gigabyte และตัวล่าสุดของ Realtek เองก็ไม่เกิดผลใดยังหาไม่เจออยู่ดีครับ

อาการแปลกมาก Driver ทำงานได้ถูกต้องนะครับ เพียงแต่มันไม่เจอลำโพง รายงานว่าไม่มี Speaker เสียบอยู่ทั้งบน Vista และ XP เลยครับ ทั้งที่เมื่อ 3-4 วันก่อนยังใช้่ได้อยู่ ตอนนี้ติดงานอยู่ชิ้นนึง คิดว่าถ้า่ทำเสร็จแล้วจะย้ายไปใช้บอร์ดเก่าแล้วส่งไป Claim แล้ว

ใครมีข้อแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ หาดูในเน็ตก็มีคนเจออาการเดียวกันมาบ้างครับ แต่ก็ยังหาวิธีแก้กันไม่ได้เลย เซ็งสุดๆเลยครับ คอมเป็นใบ้เนี้ย

OverclockZone Member Feonix's Avatar

จะบอกว่าผมเองก็เป็นครับ Gigabyte เหมือนกันด้วย ผมปวดหัวมาวันเต็มๆ แล้วก็แก้ได้
    คือตอนลงคุณลง แบบเข้าไปเลือกในแผ่น แล้วกด Install หรือเปล่าครับ ถ้าใช้ก็น่าจะเหมือนผม
    คือต้องให้มันลงแบบ Auto Run อ่ะครับ ให้แผ่นมันรันของมันเอง แล้วมันก็จะใช้ได้ (ในกรณีของผมนะ)

ส่วนของคุณผมเองก็ไม่แน่ใจว่าจะเหมือนผมมั้ยครับ

ปล. เซ็งสุดๆ จริงๆ นั้นแหละคอมเป็นใบ้เนี้ย

ผมเอาไปร้านมาครับ เค้าบอกว่าเปนธรรมดาของ Gigabyte ถ้าลูกค้าเอาไปลงเองก็จะเป็นแบบนี้ ถ้าร้านลงให้ไม่เปนอะไร ผใเลยถามหา Trick เด็กที่ร้านบอกว่าต้องลงที่ละตัวถึงจะใช้ได้ครับ ไม่อยากจะบอกว่าผมลงมันแล้วทั้งสองแบบแหละครับ ทั้งทีละตัว ทั้ง Xpress ใช้ไม่ได้ทั้งคู่เลยเซ็งครับ ที่แรกลงแบบ Xpress ใช้ได้อยู่ 2-3 วันน่ะครับ

นี้เค้าบอกว่าจะดูให้แล้วจะโทรมาบอกวันนี้ ก็ได้แต่รออยู่ครับ

ตอนนี้เลยตบ Asus P5E VM-HDMI มาแทนแล้วครับ แต่ยังไม่ว่างประกอบ
    ไว้ได้ของคืนมาว่าจะปล่อยทิ้งเลยครับ ไม่เอาแล้ว กิ๊กกะบ้วย

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

55555555555555

onboard มันเป็นแค่ของแถมครับ ใช้ได้แค่แก้ขัด แต่พึ่งพาไม่ได้

แต่ผมว่าราคา Sound Card มันโดดสูงไปนิด แล้วก็มีตัวเลือกไม่มากเหมือนพวก Card จอ อีกอย่างเอามาต่อลำโพงบ้านๆไม่ผ่าน amp ก็ไม่รู้ว่าจะติด Xfi ไปทำไมเหมือนกัน

ตอนที่เลือกบอร์ดก็เลือก Gigabyte เพราะว่าราคาถูกกว่าแล้วก็ใช้ Sound ที่ดีกว่าคือ alc8889a ในขณะที่ Asus ใช้ alc8883 เพราะยังไง VGA ก็ต้องต่อเพิ่มอยู่ดี แต่สุดท้ายไหงบอกว่ามันเปนใบ้เนี้ยเรื่องธรรมดางงมากครับ ใช้ Asrock Asus MSI มาหลายตัวก็ไม่เคยเปน เล่นเอาเซ็งเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks