Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมใช้ Phenom แล้ววินโดบลูสกรีนตลอดเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมใช้ Phenom แล้ววินโดบลูสกรีนตลอดเลย

Phenom 9500
    Abit AX 78
    GF 8800GT Zalman Gigabyte 512
    Power Gigabyte ODIN Pro 550w
    Ram Corsair 4G
    ช่วยหน่อยนะครับ

ลองแรม ทีละแถวก่อนครับ

Comment

เท่าที่เจออาการลงวินโดว์แล้วจอฟ้าส่วนมากเกิดจากวินโดว์ที่เราลง ไม่มีไดร์เวอร์ SATA หรือ Raid SATA ของSB หรือไม่มีไดร์เวอร์ SATA หรือ Raid SATA ของตัว Controler ครับ ต้องไดร์เวอร์ลงขณะลงวินโดว์ครับ กด F6 เพื่อลงไดร์เวอร์อะครับ ลองดูครับ

ส่วนมาก จะแถมมาเวลาซื้อ M/B ถ้าไม่มีต้องดาวโหลดมาสร้าง Disk เองครับ

Comment

บลูสกรีน มันขึ้นโคด อะไร ละ ครับ

จะได้แก้ถูก สาเหตุ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
          ลองแรม ทีละแถวก่อนครับ

ตามนั้นเลย

ไม่ก็ เปลี่ยน cl แรม ใน bios ดู

Comment

-*-

ใช้เดิมๆ หรือเปล่าครับ
            Last edited by ekhoho; 23 Feb 2008, 19:37:06.

Comment

อันดับแรกแก้ที่แรมก่อนนะคับ เอาออกมาใส่ที่ละแถว ถ้ายังเป็นอีกให้เอายางลบดินสอที่สะอาดถูกที่แผ่นฟินทองแดง ที่แรม คับ เพราะอาจจะเกิดจากความไม่สะอาดก็เป็นได้

Comment

ลองรัน memtest ดูครับ

Comment

มันบลูสกรีนตอนไหนครับ ระบุหน่อยก็ดี ก่อนเข้าวินโดว์ส หรือเข้าแล้วใช้งานอยู่ดีๆก็ขึ้นบลูสกรีน

OS ที่ใช้? เวอร์ชั่นของ OS ระบุข้อมูลสำคัญๆจะได้วิเคราะห์ปัญหาได้เร็ว บอกแบบนี้ไม่ช่วยอะไรเลยครับ

Comment

Abit AX 78 บอรดใหม่เหรอครับ หรือ บอร์ด am2 ที่ซัพพอต am2+

Comment

Originally posted by amppeter View Post
                      Abit AX 78 บอรดใหม่เหรอครับ หรือ บอร์ด am2 ที่ซัพพอต am2+
                      บอร์ด AM2+ ชิพ AMD770 ครับ

Comment

ตอนจอฟ้ามันขึ้นว่าอะไรละครับ ล่างๆ นะ

Comment

ดูบัสแรมด้วยครับ บางทีก็เป็น ถ้ามันต่างกัน แล้วก็อย่าลืมเอายางลบขัดด้วย

Comment

ลองใส่แถวเดียวก่อน แรมน่ะครับ
                            และก็ลองปิดฟังก์ชั่นRaid ในไบออสดู

Comment

Blue Screen มันขึ้นว่ากระทู้ล่อเป้ามั้งครับ

Comment

Working...
                              X