overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: ใช้ cpu แบบไหนดีครับ ถ้าจะเอามา แปลงไฟล์หนัง

OverclockZone Member

Default ใช้ cpu แบบไหนดีครับ ถ้าจะเอามา แปลงไฟล์หนัง

อืมมม ตอนนี้ผมใช้ P.4 2.6 อยู่คับ คิดว่า ใช้ Cpu อันไหนดี

ว่าแต่ การแปลงไฟล์หนังนี้ใช้ Cpu ล้วนๆ ป่ะคับ หรือ ram ด้วย

คิดว่า เอา ราคา ไม่แพงมากกก แต่แปลงไฟล์แล้วเห็นผลว่า มันเร็ว จิงๆ

OverclockZone Member online1's Avatar

เดิมๆที่ใช้อยู่ เร็วป่าวหล่ะครับ ถ้าไมเร็วก็ต้องเปลี่ยนเป็นพวกตระกูล Exxxx ทั้งหลายหละครับ และอยู่ที่งบด้วยครับ

อืมมม คิดว่าไม่เร็วคับ >.< คือส่งสัย นิดหน่อยว่า ถ้าจะเล่น พวก E 2xxx กะพวก E 4xxx หรือ 6xxx
    ความเร็ว ในการแปลงหนังนี้ ***งกัน แบบชัดเจนเลยรึป่าวคับ อย่างเช่น เราแปลงด้วยความชัดที่เท่ากันหมด ความเร็วจะแตกต่างกันมาก แบบเห็นชัดๆ กันไปเลยป่าวหรือ***งกันแค่ 10 นาที 20 นาที?

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

แนะนำ q6600 ครับ ส่วนเห็นผลชัดมั้ย ไวกว่า P4 2.6 แน่นอนครับ เอิ๊กๆๆ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

QX9xxx แรงซะใจแน่ๆ

OverclockZone Member online1's Avatar

ตรงนี้ฟันธงเลยไม่ได้ครับ เพราะ CPU ไม่ได้ผลิตเพื่อวัตถุประสงค์ในการแปลงfile อย่างเดียว มันอยู่ที่ท่านเลือกsystem และท่านพอใจกับมันหรือป่าว ถ้าอยากให้เร็วท่านก็ต้องคล็อกด้วยครับ ขยับจากความเร็วปกติไปอีกสักหน่อย ทีนี้ท่านก็จะได้ PC ที่ดีที่สุด และทำงานได้รอบด้าน

ที่สำคัญถ้าไม่เกี่ยง งบ และไม่ต้องสงสัยอีกต่อไปก็ เล่น ทุกอย่าง ที่เป็นตัว TOP ทั้งระบบ ทีนี้ท่านหมดคำถามแน่

แต่ท่านคงไม่ซื้อคอม งบราคา ครึ่งแสน UP มาเพื่อแปลงไฟล์ให้เร็วขึ้นใช่ใหม่ครับ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ผมว่านะ ใช้ E8200 แปลง DVD เร็วกว่า E6550 15 นาทีด้วยแหล่ะ จาก 40 นาที เหลือ 25 นาที นะเอิ๊ก ๆ

ถูกต้องครับ คงไม่ซื้อ ครึ่งแสนมาเพื่อแปลงไฟล์หรอกกก ตอนี้งบ ไม่มากกก เลยกะเอาประหยัดๆ ไว้ก่อน กะซื้อครบชุดหนะคับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

ลองเปลี่ยนจาก P4 2.66
    มาใช้ E2160 OC ที่ 3.0Hz จะรู้ถึงความต่างครับ

เร็วกว่า 15 นาทีเลยหรอคับ งืมๆ น่าสนแฮ๊ะ

ผู้มาเยือนนะครับอิอิ
    Guest

แปลงไฟล์หนังก็เล่นสี่หัวไปสิครับ ไม่เห็นต้องคิดมาก

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

Quote Originally Posted by TROWAKUNG View Post
    เร็วกว่า 15 นาทีเลยหรอคับ งืมๆ น่าสนแฮ๊ะ
    ลองหลาสยรอบแล้วครับ ในเมื่ออุปกรณ์อื่นตัวเดิมทุกอย่างไม่ได้เปลี่ยน ก็ไม่มีปัจจัยใดนอกจาก CPU ล่ะครับ ถ้าไม่ลองกับมือผมก็อาจจะเถียงว่าไม่คุ้ม แต่พอลองแล้ว ผมสรุปว่าคุ้มนะครับ เผลอ ๆ เมื่อเทียบระหว่าง E8200 อาจเร็วกว่า E6750 ด้วยซ้ำ

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

E 2180 เร็วกว่า E2610 ประมาณ 5-15 วินาทีครับ

cache ช่วยได้เยอะครับ e8xxx มัน cache ตั้ง 6MB แปลงเร็วกว่า อยู่แ้ล้วครับ

อยู่ ต่ำหมูนี้แหละ

ถ้าจะแปลงหนัง แนะนำ 4หัวครับ
    ถ้าเงินน้อยเล่น E8X00 ดีกว่าครับ จะช้าเร็วขึ้นอยู่กับ Cache ยิ่งมากยิ่งดี
    อีกอันที่สำคัญ Threads ยิ่งหลายอันยิ่งดีอีก เพราะเวลาแปลงไฟล์หนังมันจะมีให้ตั้งครับว่าต้องการใช้กี่อัน
    แล้วท่านจะได้ใช้ CPU แปลงไฟล์หนังได้ 100% เลย หึหึหึ ลอกซะแล้วท่านจะโยน P4 ทิ้งถังขยะไปเลย

Bookmarks

Bookmarks