Announcement

Collapse
No announcement yet.

M/B กิ๊ก อ่ะ ถ้าเปิด DES แล้วทำงานอื่นๆไปด้วยหนักๆ เครื่องจะหน่วงม่ะ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M/B กิ๊ก อ่ะ ถ้าเปิด DES แล้วทำงานอื่นๆไปด้วยหนักๆ เครื่องจะหน่วงม่ะ ?

พอดีอยากทราบก่อนจะตัดสินใจประกอบคอมใหม่หน่ะคับ
    ก็ ... เช่น CPU E6750 เงี้ย เปิด DES เล่นเกม หรือทำงานหลายๆหน้าจออะ
    มันทำให้เครื่องหน่วง ด้วยม่ะคับ อันนี้อยากทราบ ขอบคุณมากล่วงหน้า

Originally posted by Fon589 View Post
    พอดีอยากทราบก่อนจะตัดสินใจประกอบคอมใหม่หน่ะคับ
    ก็ ... เช่น CPU E6750 เงี้ย เปิด DES เล่นเกม หรือทำงานหลายๆหน้าจออะ
    มันทำให้เครื่องหน่วง ด้วยม่ะคับ อันนี้อยากทราบ ขอบคุณมากล่วงหน้า
    ผมว่า CPU ประมวลผมดีก็ Ok ครับ DES ช่วยในเรื่องประหยัดพลังงานพวกนี้ถนัดอยู่แล้ว หากไม่เน้น OC ก็ Ok ลองดูผมทดสอบเปิดเครื่องทิ้งไว้ Full Load ทั้งเดือนอยากร้ว่าค่าไฟจะบานเท่าไร

ส่วน OC ก็ปิด DES ไม่มีปัญหาครับ

Comment

ก็แบบว่า oc ด้วย แล้วก็ เปิด DES ทำงานหนักๆ เช่นเล่นเกม spec สูงๆหน่อย มันจะช่วยมั๊ยคับเนี้ยเรื่องประหยัดไฟอะ (น่าจะน้อย) แล้วก็เปิดหลายๆการทำงาน ดูท่าจะดึงเครื่องป่าวไม่รู้ถ้าเปิด DES พร้อมหลายๆการทำงานอะคับ

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
        ก็แบบว่า oc ด้วย แล้วก็ เปิด DES ทำงานหนักๆ เช่นเล่นเกม spec สูงๆหน่อย มันจะช่วยมั๊ยคับเนี้ยเรื่องประหยัดไฟอะ (น่าจะน้อย) แล้วก็เปิดหลายๆการทำงาน ดูท่าจะดึงเครื่องป่าวไม่รู้ถ้าเปิด DES พร้อมหลายๆการทำงานอะคับ
        จะ OC ให้ปิด DES นะครับ หากทำงานหนักๆอย่างเดียวไม่ OC นั้น DES จะช่วยได้เยอะครับ หลาย Watt เลยละ

Comment

เปิด DES Overclock ไม่ได้เหรอ ?

Comment

DES

คืออะไรคับ น้องใหม่อ่ะ ? เหอะๆ

Comment

DES

คืออะไรคับ น้องใหม่อ่ะ ? เหอะๆ
              DES ระบบประหยัดพลังงานใหม่บนเมนบอร์ด กิ๊กกาบ๊วย

มันออกมาโกงค่าตัวรึป่าวหว่า.....อิอิ

Comment

ตอนนี้ก็ดูบอร์ดของ Gigabyte เลยอยากถามให้หายข้องใจ
                1. ต้องปิดเวลา OC ไม่งั้นมันจะปรับไฟของ CPU ไม่ได้หรือครับ
                2. ถ้าเปิด DES ไว้ผมใช้เครื่องเปิด 24ชม โหลดบิท แล้วถ้ากลับบ้านอยากเล่น Crysis เปิดเกมส์มาเมนบอร์ดจะจ่ายไฟให้ Max ทันทีเลยหรือว่าต้องใช้เวลาคือต้องรอ VGA เรียกหาไฟก่อนครับ แล้วถ้าแบบนั้นมันจะต้องใช้เวลาในการเพิ่มไฟมากขึ้นกว่าเดิมนานแค่ไหนครับ แล้วจะไม่มัีปัญหาเวลาเปิด/ปิดเกมส์บ่อยๆหรือครับ
                3. DES จะควบคุมการจ่ายไฟโดยดูจากอะไรครับ อย่างโหลดบิทเครื่องทำงานไม่หนักแ่ต่ HDD หมุนตลอดแบบนี้ถ้ามันจ่ายไฟให้ HDD ไม่พอจะไม่มีปัญหาหรือครับ

Comment

Originally posted by aknetwork View Post
                  เปิด DES Overclock ไม่ได้เหรอ ?
                  จะเปิดทำไม ในเมื่อจะ overclock มันต้องการ(กิน)ใช้ไฟมากอยู่แล้วอ่ะ

แต่เห็นเค้าบอกว่ามันจะเพิ่มไฟให้อีก จากเดิม 20 % หากต้องการมาก

ก็น่าจะแสดงว่าเปิด DES แล้วก็ยังโอเวอร์คล็อกได้

Comment

ตอนเล่นเกมอยู่ ก็เปิด DES ได้เหรอครับ แล้วมันก็จ่ายไฟไม่เต็มสิครับ

ไม่ OC นะ

Comment

ไม่รู้สึกนะครับ
                      เวลาผมแปลงไฟล์
                      เจ้า E8400 ก็วิ่งเต็มกำลังดีครับ สุดแม็กเลย ไฟจ่าย 2-3 เฟส

Comment

Originally posted by aknetwork View Post
                        ไม่ได้ครับ ต้องเลือกเอาอย่างเดียวครับ เพราะอะไร

DES ประหยัดไฟ

OC เน้นใช้ไฟครับ

หากจะประหยัดไฟก็ต้องไม่ OC ครับ จะใช้แบบไหนต้องปิดอย่างหนึ่งและเลือกอย่าง
                        หนึ่งครับ

Comment

Originally posted by sunzacool View Post
                          DES

"คลิกเล็กๆ จากคน , สร้างความสามารถ ต่อมนุษยชาติ "
                          เมนบอร์ดจาก GIGABYTE Ultra Durable 2 / Dynamic Energy Saver

GIGABYTE ได้ออกแบบรูป Dynamic Energy Saver ที่ทำให้ผู้ให้ผู้ใช้สามารถเปิดและปิดพลังงาน โดยเพียงแค่คลิกบนปุ่ม Dynamic Energy Saver . ไม่เพียงเท่านนั้นผู้ใช้สามารถเห็นการทำงานของ CPU แบบสมจริง , แต่ผู้ใช้ต้องเปิดการทำงานของ Dynamic Energy Saver, ผู้ใช้สามารถได้เห็นการทำงานของการจ่ายพลังงานต่างๆ.

Power Saving Mode (โหมดการทำงานหลัก)
                          ในโหมดแบบ Meter, GIGABYTE ได้โชว์ให้เห็น Dynamic Energy Saver ที่แสดงการจ่ายพลังงานแบบสมจริง. รูปแบบคล้ายกับ meter หน้ารถยนต์, ผู้ใช้สามารถเริ่มต้นการทำงานได้ตั้งแต่ 0.

Total Power Saving Mode (โหมดแสดงผลทุกอย่าง)
                          ในโหมด Total, ผู้ใช้จะเห็นการทำงานทั้งหมดของระบบที่จะแสดงผลให้ดูได้อย่างง่ายด่าย. สามารถปิดการทำงานของ Dynamic Energy Saver ได้ทันที ที่ต้องการ, มีการเก็บบันทึกการทำงานโดยร่วมของระบบ

GIGABYTE กับเทคโนโลยี Dynamic Energy Saver
                          ออกแบบฮาร์ดแวร์ LED

การแสดงผล Dynamic LED
                          เมนบอร์ดจาก GIGABYTE ที่ได้มีการเปิดการทำงานของ Dynamic Energy Saver ก็จะมีแสงออกมาจากหลอด LED บนตัวเมนบอร์ด, โดยแสดงผลแบบสมจริงตลอดเวลาการทำงาน,หลอด LED จะมีแสงสว่างขึ้น.

แสดง LED เมื่อมีการใช้ไฟแค่ 4 เฟส

แสดง LED เมื่อมีการใช้ไฟเต็ม 12 เฟส

ประหยัดพลังงานสูงสุดเมื่อใช้กับ CPU Intel 45 nm

GIGABYTE เปิดตัว เมนบอร์ดที่ใ้ช้เทคโนโลยี Dynamic Energy Saver paired และ Intel 45nm CPUs ที่ทำให้การทำงานแบบ multitasking, multimedia และ games , ที่ต้องใข้พลังงานสูงในการทำงาน. ด้วยเทคโนโลยีจาก Intel 45nm CPUs ที่มาพร้อมกับ Ultra Durable, Ultra Cool และ Ultra Energy ที่สร้างให้การทำงานมีประสิทธิภาพ

ประโยชน์สูงสุดกับ GIGABYTE Dynamic Energy Saver

มีแต่ใน GIGABYTE Dynamic Energy Saver ที่ช่วยให้ผู้ใช้งานประหยัดค่าใช้จ่าย เมนบอร์ดที่ใช้ Dynamic Energy Saver จะทำให้การทำงานมีประสิทธิภาพ. มีการป้องกันระบบและออกแบบได้อย่างคุ้มค่า. ตัดปัญหากับ carbon dioxide ที่ตัวถ่ายทอด , ทำให้โลกนี้สดใสเป็นสีเขียว

ในวันนี้ได้มีการพูดคุยกันมากขึ้นถึงการเปิดตัวของเทคโนโลยีนี้ .โดยที่ GIGABYTE ได้มีการใส่เทคโนโลลี Dynamic Energy Saver,

ท่านสามารถตรวจสอบเมนบอร์ดที่สามารถรองรับ DES Technology ที่นี่ กด

http://th.giga-byte.com/FileList/Web...des-models.htm

อัพเกรดไบออสรุ่นไหนเพื่อให้ใช้ DES ได้บ้าง กด

http://th.giga-byte.com/FileList/Web...ee-upgrade.htm

ดาวโหลด Software ของ DES ได้ที่นี่ฟรี กด

http://th.giga-byte.com/Support/Moth...lity_List.aspx

ดาวโหลด Wallpaper และการสาธิต DES Technology ได้ที่นี่ กด

http://th.giga-byte.com/FileList/Web...-downloads.htm

ข้อมูลเกี่ยวกับ DES เพิ่มเติมที่เว็บ GIGABYTE กด

http://th.giga-byte.com/FileList/Web...s-overview.htm

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
                            DES ระบบประหยัดพลังงานใหม่บนเมนบอร์ด กิ๊กกาบ๊วย

มันออกมาโกงค่าตัวรึป่าวหว่า.....อิอิ
                            กิ๊กกาไบต์ครับ หากรักชาติและอยู่อย่างพอเพียงประหยัดพลังงานก็ใช้ DES ครับ
                            ค่าตัวมันก็เท่าเดิมละครับ เมนบอรืดยี่ห้อแรกที่มีความสามารถนี้อีกหน่อยก็ทำตามกันมาอีกตามเคยครับ อิอิ

Comment

Originally posted by k2w2yut View Post
                              ตอนนี้ก็ดูบอร์ดของ Gigabyte เลยอยากถามให้หายข้องใจ
                              1. ต้องปิดเวลา OC ไม่งั้นมันจะปรับไฟของ CPU ไม่ได้หรือครับ
                              2. ถ้าเปิด DES ไว้ผมใช้เครื่องเปิด 24ชม โหลดบิท แล้วถ้ากลับบ้านอยากเล่น Crysis เปิดเกมส์มาเมนบอร์ดจะจ่ายไฟให้ Max ทันทีเลยหรือว่าต้องใช้เวลาคือต้องรอ VGA เรียกหาไฟก่อนครับ แล้วถ้าแบบนั้นมันจะต้องใช้เวลาในการเพิ่มไฟมากขึ้นกว่าเดิมนานแค่ไหนครับ แล้วจะไม่มัีปัญหาเวลาเปิด/ปิดเกมส์บ่อยๆหรือครับ
                              3. DES จะควบคุมการจ่ายไฟโดยดูจากอะไรครับ อย่างโหลดบิทเครื่องทำงานไม่หนักแ่ต่ HDD หมุนตลอดแบบนี้ถ้ามันจ่ายไฟให้ HDD ไม่พอจะไม่มีปัญหาหรือครับ
                              1.ไม่น่าจะต้องปิดนะครับตอนโอเวอร์คล็อกเค้าบอกว่าจะลดได้ 70 % และเพิ่มให้ได้ 20%
                              2.มันจะปรับไฟเพิ่ม-ลดให้อัตโนมัติไม่ต้องกังวล ถ้ากลัวก็คลิ๊กปิดไปดิ แค่นี้เองไม่ต้องรอเลย
                              มันเรียวทาม
                              3.ไม่น่าจะเกี่ยวกับการจ่ายไฟให้ฮาร์ดดิสก์นะครับ จากที่ดู ๆ มามันคุมแต่ซีพียูนะ

ลองไปศึกษาดูนะครับที่กระทู้ DQ6 หรือไงนี่แหละจำไม่ค่อยได้ลองดูนะครับ

Comment

Working...
                              X