Announcement

Collapse
No announcement yet.

ควรตั้ง Master Volume ของ Sound ไว้ซักกี่ % ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ควรตั้ง Master Volume ของ Sound ไว้ซักกี่ % ดีครับ

ควรตั้ง Master Volume ของ Sound ไว้ซักกี่ % ดีครับ
    เป็นตัว 2ZS นะครับ

Volume ตามโปรแกรมต่างๆนี่ปรับ 100% หมดเลยครับ
    ส่วน Master Volume จากที่อ่านมาหลายๆที่ บางคนก็บอกปรับ 100% ไปเลยเสียงดีสุด
    บางคนก็บอก 50-75% อีกคนก็บอกแค่ 50% พอ
    แต่สำหรับผมปรับไว้ที่ 50% เพราะคิดว่าถ้าปรับมากเกิน op-amp มันจะทำงานหนักไป
    แล้วเสียงมันอาจจะแตกได้ ผมว่ายังไงลองเทสดูดีกว่ามั้ย ลองแบ่งความดัง Master Volume
    เป็น 3-4 ระดับ อย่างเช่น 35%,50%,75%,100% แล้วลองฟังเทียบดูว่าชอบระดับไหนมากที่สุด
    เพราะ sound แต่ละตัวก็คงไม่เหมือนกันด้วย เดี๋ยวลองท่านอื่นมาแนะนำดีกว่าครับ
    Last edited by Dios; 24 Feb 2008, 11:12:19. Reason: .

Comment

ผมปรับค่า Default เอาครับ
      เอาตามที่โปรแกรมมันให้มาเลย อิอิ
      เพราะมันมีให้กด หุหุ

Comment

ผมปรับ master ไว้ประมาณ 60% อ่ะคับ
        แต่เวลาเปิด web ที่มันมีเพลงขึ้นมาโดนทันทีนั้น
        player ที่เล่น มันล่อไปซะ 100% เลยอ่ะคับ
        หูแทบแตก สะดุ้งทุกครั้งเลย(หัวใจจะวาย)
        = ="
        เพื่อสุขภาพ ผมว่า 100% น่าจะเหมาะกว่า
        55555

Comment

2zs master ผมตั้งที่ 67% หรือ 2 ใน 3 กำลังดี
          ความเห็นผมถ้าตั้งน้อยไปก็ต้องเร่งเกนของ Active speaker ให้ขยายสัญญาณรบกวนระหว่าง 2zs กับลำโพงให้มากขึ้น ถ้าภาคขยายของ Active speaker ห่วยๆมักเสียงซ่าออกครับ

ปกติเกนของ Active speaker ในสภาวะฟังปกติควรหมุนอยู่ที่ 10 นาฬิกา - 1 นาฬิกา
          Last edited by nooi; 24 Feb 2008, 12:11:56.

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
            ผมปรับ master ไว้ประมาณ 60% อ่ะคับ
            แต่เวลาเปิด web ที่มันมีเพลงขึ้นมาโดนทันทีนั้น
            player ที่เล่น มันล่อไปซะ 100% เลยอ่ะคับ
            หูแทบแตก สะดุ้งทุกครั้งเลย(หัวใจจะวาย)
            = ="
            เพื่อสุขภาพ ผมว่า 100% น่าจะเหมาะกว่า
            55555
            อิอิ

Comment

Originally posted by Jumpba View Post
              อิอิ
              ชอบใจๆ

Comment

2 Zs เดิมๆๆเยย 79%

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ตัว windows ผมตั้งไว้ 100 นะ แต่ตัว player ผมตั้งไว้ 12 ก็ดังแล้วลง dsp เพิ่มด้วย

เสียอย่างนึง เวลาเข้าเว็บ flash แล้วรำคานมาก มันเปิดดัง ตลอด

Comment

ของผมมาสเตอร์ 100เปอร์คับ ส่วนเรื่องความดังค่อยๆๆไป ปรับที่ลำโพงเอาคับผม^^

Comment

เอ่อผมว่าแปลกดีนะค่า Default
                        ทำไมมันปรับมาให้เป็น 79% ^^
                        ทำไมต้อง 9 หลังด้วยว่า ทำไมไม่ 80 ไปเลย

งงนะนิ @-@

Comment

แล้วแต่ค่า input sentivity ของ ชุดแอมป์

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                            แล้วแต่ค่า input sentivity ของ ชุดแอมป์
                            ดูตรงไหนครับ

Comment

ผม ปรับที่บ่ายหนึ่งแก่ๆ ครับ

Comment

Working...
                              X