overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: LCD LG L194WT มันมีข้อเสียอะไรบ้าง ใครใช้ช่วยบอกที

OverclockZone Member kitza's Avatar

Default LCD LG L194WT มันมีข้อเสียอะไรบ้าง ใครใช้ช่วยบอกที

คือสิ้นเดือนกะจะซื้อ LCD ซักตัว (หลังจากใช้ CRT 15" มานาน) พอดีสนใจ LG L194WT อยู่แต่อยากรู้ข้อเสียของมันครับว่ามีอะไรบ้าง พอรับได้ป่าว

ปล. ตัวที่มี Contrast Ratio 2000:1 กับ 5000:1 มันแตกต่างกันยังไงครับ ตัว 5000:1 มาทีหลังรึป่าว แล้วราคาแพงกว่าไหม

OverclockZone Member pattrick's Avatar

ไม่ต่าง(มั้งครับ) ใช้ตัว2000 อยู่ ข้อเสียไม่รุนะไม่เคยเทียบกับจออื่น รู้แต่มันสว่างมากมาย อ้อ แล้วก็ตัวจอสวยสู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้ อิอิ

OverclockZone Member kitza's Avatar

แสดงว่ารุ่นนี้มันไม่ค่อยดีใช่ป่าว ถ้าไม่ดีจะเอารุ่นไหนแทนอ่ะครับ

OverclockZone Member pattrick's Avatar

ไม่ได้ไม่ดีอะครับ ผมว่าแล้วแต่ตาของไคของมันมากกว่าครับ + รสนิยม + เอามาใช้งานด้านไหนมากกว่า โดยส่วนตัว ชอบการออกแบบจอของ HP ลองดูจอของ hp หรือ dell ดูก็ได้ครับ ถ้างบถึง งบไม่ถึงตัวนี้ก็โอครับ

ขอบคุณท่าน pattrick มากๆครับ โดยส่วนตัวกะเอามาใช้แค่ดูหนัง เล่นเกมส์ครับ เห็นมีคนบอกดีบ้างแย่บ้าง เลยไม่มั่นใจเท่าไหร่ครับ

OverclockZone Member deedee's Avatar

ก็ ok ดีครับ
    ค่า Contrast Ratio ไม่ต้องไปสนใจหรอก
    เพราะใช้งานจริงๆ 10-40 % เท่านั้น
    นอกจากตาซูเปอร์แมนจึงใช้ค่านี้เต็มร้อย

สีสันของพวก lg ซัมซุง นี่สดใสดีอยู่แล้วครับ เหมาะแก่การเล่นเกมส์ กะ ดูหนัง
    แต่เน้นเล่นเนทกับเอกสาร ก็ลองไปดูโทนสีนวลตาพวก benq ฟิลลิป

รุ่นนี้ดีตรงยังมี dvi อยู่ พวกรุ่นใหม่ๆหลายยี่ห้อตัดทิ้งหรือขึ้นราคาไปซะแล้วนะครับ

ในระดับ 6000 กว่า ที่เห็นเหลือก็มีรุ่นนี้แหละครับ ที่มี dvi
    Last edited by deedee; 24 Feb 2008 at 10:17:48.

OverclockZone Member kongzz's Avatar
    อ่อนนุช สยาม BTS MRT

รุ่นใหม่จะมีสติกเกอร์แปะว่า 5000:1 นะครับ รหัสด้านหลังจะเป็น L194WT-SF ครับ รุ่นเก่าจะไม่มี SF นะครับ

ขอบคุณท่าน deedee กับ kongzz มากๆครับที่ช่วยผมตัดสินใจ สรุปว่าเอารุ่นนี้นี่แหล่ะครับ เดี๋ยวซื้อมาแล้วจะเอารูปมาโชว์ครับผม ขอบคุณมากๆครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ขามันถอดยากคับ

OverclockZone Member

ตอนนี้ใช้อยู่ครับผม ผมว่ามันก็ดีนะครับ

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    ขามันถอดยากคับ
    ฮาๆ เห็นด้วยนิดหน่อย ประมาณว่า ใส่แล้วไม่อยากถอดเลยครับ ขี้เกียจแกะ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by usotsuki View Post
    ตอนนี้ใช้อยู่ครับผม ผมว่ามันก็ดีนะครับ

ฮาๆ เห็นด้วยนิดหน่อย ประมาณว่า ใส่แล้วไม่อยากถอดเลยครับ ขี้เกียจแกะ
    แต่ก็คงไม่ได้ถอดบ่อยหรอกคับ หุหุ

ขาถอดยากกับรูปลักษณ์โบราณ นี่คือข้อเสียของมันใช่ป่ะครับ ผมว่าก็พอรับได้นะ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ใช่อยู่ ตัว5000:1 ที่ท่านอยากได้
    ข้อเสียคือ มันสีเงิน - -* ทั้งๆที่อีกรุ่นนึงLGสีดำทรงเดียวกัน แต่มันไม่มีDVI เลยไม่เอา ขี้เกียจมานั่งปรับภาพ
    ผมชอบสีดำมากกว่านะ แต่เลือกDVIดีกว่า

OverclockZone Member little0bear's Avatar

ขอผม BENQ 19wide จำรุ่นไม่ได้อะ 5350 บาท เองถูกด้วย

ซื้อมาเรียบร้อยแล้วครับ ที่ J.I.B ราคา 6,550 บาท แต่ว่าทำไมมันสว่างจังครับ ท่านที่ใช้ปรับ Brightness กับ Contrast ยังไงบ้างครับ

OverclockZone Member deedee's Avatar

พี่สาวผมใช้อยู่รุ่นนี้
    สว่างมากจนตาเจ็บใน 3 วัน
    ตอนหลังผมไปปรับให้ใช้
    Brightness 15% กับ Contrast 38 % เองครับ

อย่างที่บอกค่า Contrast Ratio เวลาซื้อไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ
    เพราะใช้งานจริงๆ 10-40 % เท่านั้น

ปล.ถ้าเอามาดูหนัง
    ถ้าได้ไฟล์หนัง Hidef มาดูจะแจ่มๆมากๆกับจอ lcd ครับ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by kitza View Post
    ซื้อมาเรียบร้อยแล้วครับ ที่ J.I.B ราคา 6,550 บาท แต่ว่าทำไมมันสว่างจังครับ ท่านที่ใช้ปรับ Brightness กับ Contrast ยังไงบ้างครับ
    ไม่มีโปรแกรมจัดการหรอครับ น่าจะมีนะ ในแผ่นไดรฟเวอของจออะ

ของผมตอนแรกจะดูรุ่นนี้ด้วย แต่ไม่มีของ เลยได้940bw plusมา แจ่มมม มีmagictune ปรับแต่งความสว่างให้เข้ากะโหมดต่างๆ

OverclockZone Member

ของผม 60 % กับ 50% นะ (ฮา) ปรับเข้มไปรึปล่าวเนี้ยฉัน

Quote Originally Posted by sicklab View Post
    ไม่มีโปรแกรมจัดการหรอครับ น่าจะมีนะ ในแผ่นไดรฟเวอของจออะ

ของผมตอนแรกจะดูรุ่นนี้ด้วย แต่ไม่มีของ เลยได้940bw plusมา แจ่มมม มีmagictune ปรับแต่งความสว่างให้เข้ากะโหมดต่างๆ
    ครับผม จะลองดูนะครับ

นี่รูปครับ (ถ่ายไม่ค่อยชัด แถม Noise เยอะด้วย หุหุ)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks