Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอมบูทไม่ขึ้น เกิดจากสาเหตุใดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอมบูทไม่ขึ้น เกิดจากสาเหตุใดครับ

เนื่องจากเพื่อนผมทำเก้าอี้ที่พับได้ล้มใส่คอมจึงนำมาให้ผมดู

อาการ :
    พอกดเปิดมีแต่ไฟ power ขึ้นเท่านั้น ไม่มีแม้กระทั่งหน้า bios
    แล้วก็นิ่งเงียบ ไม่มีสัญญาณใดปรากฏที่จอลองเปลี่ยนจอแล้ว
    เอาแรมกับการ์ดจอมาขัดทำความสะอาดแล้ว

สมมุติฐาน :
    เป็นได้มั้ยว่าเก้าอี้ล้มใส่ทำให้ mainboard เน่า

เก้าล้มใส่แล้วดับ หรอคับ

Comment

พอดีพึ่งเข้ามาครับ เพื่อนมันบอกว่าค้างไปเลย มันล้มใส่ตอนคอมเปิดอยู่ พอจะ reboot แล้วมันก็เกิดอาการแบบนั้นเลยครับ

Comment

มีเสียงตื๊ด ออกมามั่งไม๊ครับ หรือเงียบสนิทอย่างเดียว

Comment

แรมก็ถอดออกมาแล้ว
          การ์ดจอก็ถอดมาขัดแล้ว

ลองเช็ค Psu ดูครับ ใส้ในข้างในอาจจะหลุด ลองเปลี่ยน
          ถ้า Psu ปกติ เช็ค HD ดูครับ โดนกระแทกรุนแรงเข้าไปแบบนั้น น่าจะเน่าในบัดดล ลองเปลี่ยนดูครับ

ถ้ายังปกติอีกก็เหลือ Mainboard กับ Cpu แล้วล่ะครับ

เช็คเมนบอร์ดก่อนอันดับแรกเพราะ Cpu พังยาก(คงไม่ซวยถึงขนาดโดนกระแทกแล้วขาบิ่นหรอก)

ปล.ส่วนเช็คเมนบอร์ดยังไง คงต้องถามผู้เชี่ยวชาญแล้วล่ะ
          ปล2.หรือไม่รู้วิธีเช็คก็ลงทุนยืมเมนบอร์ดเพื่อน
          ปล3.ถ้าทำทุกอย่างแล้วยังเข้าหน้า Bios ไม่ได้อีก บอร์ดเจ๊งแน่นอนครับ ฟันธง!! ชิ๊บ ชิ๊บ

Comment

- - ใหนผมขอดูสภาพเครื่อง หน่อยครับ มีรูปปะ

Comment

นิ่งเงียบ ถ้า พาเวอร์ ไม่เสีย ก็ บอดร์ครับ เพราะถ้า ตัวใดตัวหนึ่งเสีย ที่ไม่ใช่บอดร์จะเปิดติดหมดแต่จะมีอาการร้อง

Comment

@gidd009
                ไร้เสียงเลยครับ มีแต่ไฟเขียวติดครับ

@penguinbenz
                ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

@ghostmp3zone
                ไม่มีรูปอะครับ แต่บอกเพื่อนให้ลูกน้องไปจัดการแก้ไขแล้วครับ

Comment

ของผมพอกดเปิดเครื่องไฟก็ติด แต่ต้องรอ 3-5 แล้วมีเสียงตึ๊ดนึงถึงจะบูตเครื่อง
                  บ้างทีก็ไปหน้า Bios เลย บ้างทีกดเปิดเครื่องแล้วก็ดับไปเลย
                  งี้เป้นที่ PSU รึเปล่าครับ

Comment

Working...
                  X