Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ HD SATA2 ลง winXp ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ HD SATA2 ลง winXp ไม่ได้ครับ

ไม่เคยใช้ HDแบบSATAครับเดี๋ยวจะขอเล่าปัญหาที่ผมเจอนะ

คือบอร์ดรองรับแค่SATA1 เลยจั๊มHD SATA2เป็นSATA1เรียบร้อย ตอนลงwinXpกดF6 เพื่อลงไดรเวอร์SATA

พอถึงขั้นตอนเลือกไดรเวอร์ก็กด S ก็ใส่แผ่นFloppyเพื่อเลือกไฟล์ที่มีในไดร์ฟA: เสร็จแล้วก็ถึงขั้นตอนเลือกไดร์ฟ C: เพื่อติดตั้งวินโดวส์

แต่พอระบบกำลังจะCopy file ที่จะลงwinXp มีข้อความเดือนว่า หาไฟล์ SISRaid.sys ไม่พบ ผมลองเปลี่ยนแผ่น A: 2-3แผ่นแล้วแต่อาการยังเหมือนเดิมครับ ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว

***ตอนนี้ก็เลยลงwinmeใช้ไปก่อน ใครรู้วิธีลงช่วยบอกกันหน่อยนะครับขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความสนใจ

ก็ต้อง หาไฟล์ที่ถูกต้อง ที่ให้มากับ Mainboard ครับ หรือไม่ก็ ลอง windows xp ที่เป็น ver ดูครับคิดว่าได้แน่นอน

Comment

แกไข ข้อความที่ 3 windows xp version อื่นดู

Comment

Originally posted by jan View Post
        ไม่เคยใช้ HDแบบSATAครับเดี๋ยวจะขอเล่าปัญหาที่ผมเจอนะ

คือบอร์ดรองรับแค่SATA1 เลยจั๊มHD SATA2เป็นSATA1เรียบร้อย ตอนลงwinXpกดF6 เพื่อลงไดรเวอร์SATA

พอถึงขั้นตอนเลือกไดรเวอร์ก็กด S ก็ใส่แผ่นFloppyเพื่อเลือกไฟล์ที่มีในไดร์ฟA: เสร็จแล้วก็ถึงขั้นตอนเลือกไดร์ฟ C: เพื่อติดตั้งวินโดวส์

แต่พอระบบกำลังจะCopy file ที่จะลงwinXp มีข้อความเดือนว่า หาไฟล์ SISRaid.sys ไม่พบ ผมลองเปลี่ยนแผ่น A: 2-3แผ่นแล้วแต่อาการยังเหมือนเดิมครับ ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว

***ตอนนี้ก็เลยลงwinmeใช้ไปก่อน ใครรู้วิธีลงช่วยบอกกันหน่อยนะครับขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความสนใจ

ท่านเซ็ตจัมเปอร์ แล้วใช่ใหมครับ OK
        แต่ตอนลงวินโดวส์ท่านไม่ต้องกด F6 ลองดู ให้มันลงไปเลย เพราะแผ่น XP มันมี ไดร์เวอร์ SATA มาแล้ว ผมเป็นเหมือนท่านละ ไม่ต้องใส่ Floppy ผ่านได้เลย อุอุอุ

Comment

ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบกัน

คือผมคิดว่าจะลงXpเวอร์ชั่นล่าสุดแล้วล่ะครับ

แต่ตอนนี้ยังคาใจว่าทำไมมันลงไม่ได้ เพราะว่าไดรเวอร์Mainboard/SATAเอามาจากที่ศูนย์เค้าไรท์มาเป็นแผ่นให้เลย โทรถามแล้วก็บอกว่าไฟล์ตัวนี้แน่นอนแต่ก็เจอปัญหาอย่างที่บอกแหล่ะครับ

แต่ยังไงจะลองลงจากแผ่นA:อีกรอบครับ ถ้าไม่ได้คงต้องใช้แผ่นเวอร์ชั่นใหม่ซะแล้ว

Comment

เพิ่มแค่Driver SATA/Raidลงในแผ่นXPเดิมดีกว่า
            http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php?t=2915

แผ่นที่มันmo กันเองแบบพวกverมันไม่เสถียร แถมบางทีมีขยะที่ไม่ได้ใช้ที่ลบไม่ได้แถมมาอีกด้วย

Comment

Working...
            X