Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามคนใช้ Sony Vaio ครับ (มีรูปให้ดู) ขอคำแนะนำหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามคนใช้ Sony Vaio ครับ (มีรูปให้ดู) ขอคำแนะนำหน่อย

หลังจากอ่านมาหลายๆกระทู้แล้ว เหนบอกกันว่า สวยแต่รูปจูบไม่หอม
    เลยอยากฟังความเห็นของคนที่ใช้หรือเคนใช้ยี่ห้อนี้อยู่

พอดีว่าสนใจรุ่นนี้มากเป็นตัวใหม่ แต่ยังลังเลอยู่

รุ่น Cr35s ครับ รู้สึกว่าเพิ่งออก ราคาประมาณ 43000บาท
    Core2Duo T8100 2.10GHz
    Radeon X2300 (up to 319Mb)
    2048MB
    200GB
    DVD-RW
    14.1inch
    WXGA
    VistaBasic

ชอบตรง cpu ใหม่ กับความสวยเนี่ยแหละครับ
    อยากรู้เรื่องการประกัน ปัญหาเกี่ยวกับDriver อายุการใช้งาน อะไรพวกนี้ครับ คือคิดว่าจะใช้ยาวๆหลายปี จะคุ้มมั้ย
    อยากฟังความเห็นหรือคำแนะนำของผู้ใช้ทุกคน ช่วยในการตัดสินใจครับ

ขอบคุณครับ
    Attached Files
    Last edited by mai_119; 24 Feb 2008, 23:01:21.

ถ้าเป็นผมผมบอกอยากได้แบนหรูผมว่ามองโตชิบ้ากับฟูจิสึดีกว่า อดีตผมเคยหลงในความงามมันและซื้อมาใช้จนเข็ดกับความงี่เง่าในการส่งซ่อมในช่วงประกัน กับพอหมดประกันละแพงมากๆ(เหมือนบังคับให้เราซื้อเครื่องใหม่) ผมปัจจุบันไมสนใจความสวยงามและค่านิยมแบรนและเอาการใช้งานที่คุ้มค่าเงินดีกว่า ปัจจุบันผมใช้s41

ดูจากสเปก cpu ตัวใหม่45NM แรงดีแถมประหยัดไฟ
    กาดจอ ไม่ผ่านถ้าเอามาเล่นเกมหรือทำงานด้านกราฟิคชั้นสูงเนื่องจากห่วยมาก ไม่แรงเลย แรงน้อยกว่า8400อีก(8400ใส่ในยี่ห้อคอมแพคไม่ถึง3หมื่น) งบเท่านี้ควรได้8600เป็นอย่างน้อย(เพราะเกมในปัจจุบัน8400ยังได้แค่lowแล้วตัวนี้ละคุณน่าจะรู้เห็นคอมโต๊ะคุณ8800นี่คับ) ถ้าคุณไม่สนก็ไม่ว่ากัน
    แรม 2GB โอเคพอรันวิสต้าได้ดีระดับหนึ่ง
    ฮาสดิส ก็เยอะดี200GB

ถ้าสนใจว่ากาดจอตัวไหนแรงไม่แรงในโน๊ตบุ๊คเข้าไปดูในเวปนี้จะรู้ว่าตัวที่ใส่ในโซนี่ห่วยขนาดไหน==" มาตกม้าตายตรงกาดจอ

http://www.notebookcheck.net/Mobile-...ist.844.0.html
    Last edited by 12345678910; 24 Feb 2008, 23:14:36.

Comment

ของผมใช้มาปีกะอีกสามเดือน
      ยังไม่เคยย่างกรายเข้าใกล้ศูนย์เลย
      เหอๆ
      ยังไม่มีอะไรเสีย
      แบตยังไม่มีwear levelเลย
      แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยด้วย
      แต่ก็คงไม่ทุกเครื่องเสมอไป
      มีดีบ้างไม่ดีบ้างคละกันไป
      ลองๆดูแล้วกันครับ

Comment

Originally posted by 12345678910 View Post
        ถ้าเป็นผมผมบอกอยากได้แบนหรูผมว่ามองโตชิบ้ากับฟูจิสึดีกว่า อดีตผมเคยหลงในความงามมันและซื้อมาใช้จนเข็ดกับความงี่เง่าในการส่งซ่อมในช่วงประกัน กับพอหมดประกันละแพงมากๆ(เหมือนบังคับให้เราซื้อเครื่องใหม่) ผมปัจจุบันไมสนใจความสวยงามและค่านิยมแบรนและเอาการใช้งานที่คุ้มค่าเงินดีกว่า ปัจจุบันผมใช้s41

ดูจากสเปก cpu ตัวใหม่45NM แรงดีแถมประหยัดไฟ
        กาดจอ ไม่ผ่านถ้าเอามาเล่นเกมหรือทำงานด้านกราฟิคชั้นสูงเนื่องจากห่วยมาก ไม่แรงเลย แรงน้อยกว่า8400อีก(8400ใส่ในยี่ห้อคอมแพคไม่ถึง3หมื่น) งบเท่านี้ควรได้8600เป็นอย่างน้อย(เพราะเกมในปัจจุบัน8400ยังได้แค่lowแล้วตัวนี้ละคุณน่าจะรู้เห็นคอมโต๊ะคุณ8800นี่คับ) ถ้าคุณไม่สนก็ไม่ว่ากัน
        แรม 2GB โอเคพอรันวิสต้าได้ดีระดับหนึ่ง
        ฮาสดิส ก็เยอะดี200GB

ถ้าสนใจว่ากาดจอตัวไหนแรงไม่แรงในโน๊ตบุ๊คเข้าไปดูในเวปนี้จะรู้ว่าตัวที่ใส่ในโซนี่ห่วยขนาดไหน==" มาตกม้าตายตรงกาดจอ

http://www.notebookcheck.net/Mobile-...ist.844.0.html
        55 ถือว่าถูกครับ x2300 มันอ่อนจริงๆ ตอนแรกกะไม่ได้เล่นเกมส์ ว่าจะดูหนัง กับทำงานทั่วไป
        แต่ติดตรงเรื่องประกันนี่ดิครับ กลัวจะจริงอย่างที่ท่านพูดเพราะได้ยินมาเหมือนกัน

ไม่ทราบว่าตอนนั้นเครื่องท่านมีปัญหาอะไรเหรอครับ ?

Comment

Originally posted by titan_psp View Post
          ของผมใช้มาปีกะอีกสามเดือน
          ยังไม่เคยย่างกรายเข้าใกล้ศูนย์เลย
          เหอๆ
          ยังไม่มีอะไรเสีย
          แบตยังไม่มีwear levelเลย
          แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยด้วย
          แต่ก็คงไม่ทุกเครื่องเสมอไป
          มีดีบ้างไม่ดีบ้างคละกันไป
          ลองๆดูแล้วกันครับ
          ขอบคุณมากครับ ช่วยเพิ่มความมั่นใจได้เยอะ
          สาธุ ... ถ้าเลือก Sony ขอให้ได้เครื่องไม่มีปัญหา

Comment

กำลังดูอยู่เหมือนกัน อยากได้ mac เเต่เเพงเกินไปสำหรับผม เลยเล็ง vaio เเต่ฟังหลายๆคนพูดมา ดูดีเเค่ เเบรน อะ คิดไม่ตก จิงจี๊งงงงงงงงงงงง

Comment

Originally posted by dekprik View Post
              กำลังดูอยู่เหมือนกัน อยากได้ mac เเต่เเพงเกินไปสำหรับผม เลยเล็ง vaio เเต่ฟังหลายๆคนพูดมา ดูดีเเค่ เเบรน อะ คิดไม่ตก จิงจี๊งงงงงงงงงงงง
              เมื่อกี้ผมไปอ่านบอร์ดที่อื่นมา เค้าบอกว่าถ้าเกินประกันแล้วมีปัญหา ค่าอะไหล่นี่แพงมากเลยครับ เหมือนที่ท่าน 1-10 บอก

..... ยังคงต้องหาข้อมูลต่อไป

Comment

Originally posted by mai_119 View Post
                หลังจากอ่านมาหลายๆกระทู้แล้ว เหนบอกกันว่า สวยแต่รูปจูบไม่หอม
                เลยอยากฟังความเห็นของคนที่ใช้หรือเคนใช้ยี่ห้อนี้อยู่

พอดีว่าสนใจรุ่นนี้มากเป็นตัวใหม่ แต่ยังลังเลอยู่

รุ่น Cr35s ครับ รู้สึกว่าเพิ่งออก ราคาประมาณ 43000บาท
                Core2Duo T8100 2.10GHz
                2048MB
                200GB
                DVD-RW
                14.1inch
                WXGA
                VistaBasic

ชอบตรง cpu ใหม่ กับความสวยเนี่ยแหละครับ
                อยากรู้เรื่องการประกัน ปัญหาเกี่ยวกับDriver อายุการใช้งาน อะไรพวกนี้ครับ คือคิดว่าจะใช้ยาวๆหลายปี จะคุ้มมั้ย
                อยากฟังความเห็นหรือคำแนะนำของผู้ใช้ทุกคน ช่วยในการตัดสินใจครับ
                ขอบคุณครับ
                ผมเห็นมันเขียนว่า vista home premium นา

Comment

ตอนสมัยผมซื้อเมื่อ3ปีก่อนก่อนมาใช้s41ในปัจจุบัน ผมใช้ไปจนฮาสดิส80Gb มันเสีย ผมเช็คประกันเหลืออีก2เดือนหมด ส่งศูนย์ไป พอไปรับของเค้าบอกประกันผมหมดแล้ว คิดค่าซ่อมและค่าแรงฮาสดิส9000บาท ผมโวยวายบอกประกันไม่หมด ผมจำได้เหลืออีก2เดือน เค้าบอกให้ผมเอาใบเสร็จซื้อสินค้ามายืนยันว่าไม่หมดจริง ผมนี่แบบอย่างเซ็งเลยกลับไปค้นแทบตายไม่ยอมเสีย9000แน่ๆกับซ่อมฮาสดิส80GB ในที่สุดก็เจอ ไปยืนยันร้าน ร้านขอโทษใหญ่บอกข้อมูลผิดพลาด==" บอกจดจากวันที่มาส่งที่ร้านไรของมันเนี่ยแหละ ผมเซ็งมากเป็นยี่ห้อืืนเค้าดูแค่รหัสเครื่องจบนี่ต้องเอาใบเสร็จมายืนยัน ดีที่ใบเสร็จอยู่

จบไปเรื่องนึง ใช้ต่อมาอีก 1ปีนิดๆเสียส่งศูนย์ดู ศูนย์เช็คบอกเมนบอร์ดเสีย ค่าเปลี่ยน2หมื่น--" คนขายเชียร์ใหญ่เลยซ่อมมไ่คุ้มจะให้ผมเทินเครื่องใหม่ ผมบอกไม่เอาอะคับ ไว้ดุก่อนๆ สรุปผมไปหาร้านข้างนอกที่เซียรืพันทิพซ่อมหรือเปลี่ยนส่วนมากคิด5000-8000 ต่แพงอยู่ผมเลยเอาตัวนี้ไปบริจาค และใช้คอมโต๊ะมาระยะนึง จนผมมไ่สะดวกที่จะใช้คอมโต๊ะและ เลยหาซื้อNB จนมาถูกใจs41คับ

Comment

Originally posted by ยองยองซอย View Post
                    ผมเห็นมันเขียนว่า vista home premium นา
                    เอ่อ ถูกครับ เป็น Home Premium พอดีไปเอาข้อมูลมาจากเวป สงสัยเค้าพิมผิด

Comment

ผมว่าเล่น Fujitsu หรือ Toshi ดีกว่านะถ้าจะเล่นตัวนี้ และ ถ้าไม่ได้เอาไปเล่นเกมส์
                      เมื่อก่อนก็ เล่น sony เหมือนกันอ่ะ

Core2Duo T8100 2.10GHz <-- เออ cache มัน 3 เมกเอง
                      2048MB
                      200GB <-- HD ใช้ของยี่ห้อ Fujitsu , Toshi , Hic
                      DVD-RW
                      14.1inch
                      WXGA
                      VistaBasic
                      ----
                      ค่าเปิดเครื่อง 1500 ไม่รวม vat ไม่รู้เปลี่ยนราคาหรือยัง เคยเปลี่ยน keyboard TX16 หมดไป 4000
                      ถ้าจะซื้อจริงๆ ซื้อ SZ ไปเลย ครับ แต่ SZ55 อย่าเอา จอเป็นแบบเก่า

แต่ผมเปลี่ยนใจมาเล่น Fujitsu หลังคบ vaio มา 4 ปี
                      ถ้า ซื้อ ฟู อย่าเล่นรุ่น S64xx ลงมา S2xxx เพราะ แป้นวางมือเปราะแตกง่าย เครื่องโชว์ที่พันทิพ ยังแตกให้เห็น
                      แนะรุ่น S7211 เอา cpu 5250 ก็พอเพราะได้ MB เป็น 965 เปลี่ยนซีพียูทีหลัง ทุ่นไปได้เยอะมาก
                      ผมสอยมาได้ที่ 359xx รูดบัตร ไม่ vat + เปลี่ยน CPU เป็น T7700 382 ดอล (T9300 420 ดอล << เสียดาย) แล้ว มันยังใส่ HD ได้ 2 ตัวอีก ส่วน Turbo Mem ยังหาที่ใส่ไม่เจอ

Comment

Originally posted by 12345678910 View Post
                        ตอนสมัยผมซื้อเมื่อ3ปีก่อนก่อนมาใช้s41ในปัจจุบัน ผมใช้ไปจนฮาสดิส80Gb มันเสีย ผมเช็คประกันเหลืออีก2เดือนหมด ส่งศูนย์ไป พอไปรับของเค้าบอกประกันผมหมดแล้ว คิดค่าซ่อมและค่าแรงฮาสดิส9000บาท ผมโวยวายบอกประกันไม่หมด ผมจำได้เหลืออีก2เดือน เค้าบอกให้ผมเอาใบเสร็จซื้อสินค้ามายืนยันว่าไม่หมดจริง ผมนี่แบบอย่างเซ็งเลยกลับไปค้นแทบตายไม่ยอมเสีย9000แน่ๆกับซ่อมฮาสดิส80GB ในที่สุดก็เจอ ไปยืนยันร้าน ร้านขอโทษใหญ่บอกข้อมูลผิดพลาด==" บอกจดจากวันที่มาส่งที่ร้านไรของมันเนี่ยแหละ ผมเซ็งมากเป็นยี่ห้อืืนเค้าดูแค่รหัสเครื่องจบนี่ต้องเอาใบเสร็จมายืนยัน ดีที่ใบเสร็จอยู่

จบไปเรื่องนึง ใช้ต่อมาอีก 1ปีนิดๆเสียส่งศูนย์ดู ศูนย์เช็คบอกเมนบอร์ดเสีย ค่าเปลี่ยน2หมื่น--" คนขายเชียร์ใหญ่เลยซ่อมมไ่คุ้มจะให้ผมเทินเครื่องใหม่ ผมบอกไม่เอาอะคับ ไว้ดุก่อนๆ สรุปผมไปหาร้านข้างนอกที่เซียรืพันทิพซ่อมหรือเปลี่ยนส่วนมากคิด5000-8000 ต่แพงอยู่ผมเลยเอาตัวนี้ไปบริจาค และใช้คอมโต๊ะมาระยะนึง จนผมมไ่สะดวกที่จะใช้คอมโต๊ะและ เลยหาซื้อNB จนมาถูกใจs41คับ
                        เจอกรณีท่านนี่คงแย่น่าดู ขอบคุณนะครับที่อุตส่าห์เล่าให้ฟัง
                        เพื่อนผมก็ใช้ S41 เหมือนกัน ก็เรียบร้อยดี ไม่งอแง ตอนนั้นผมก็แนะนำเค้าเอง พอตอนนี้ดันไม่อยากได้ยังไงไม่รู้

Comment

ความเห็นของผมน่ะ ผมใช้C23Sมาประมาณ7เดือน
                          1.ถ้าอยู่ต่างจังหวัดไม่แนะนำให้ซื้อ เพราะVaioถ้ามีปัญหาถือเข้าศูนย์Sonyที่ต่างจังหวัดจะต้องทำการส่งต่อเข้ากรุงเทพเท่านั้น คือให้ศูนย์กรุงเทพแกะได้อย่างเดียว แล้วลองคิดดูว่าถ้าเครื่องมีปัญหาต้องโดนส่งไปส่งมา ไม่รู้ว่าโดนโยน โดน....
                          2.ถ้าจะซื้อVaioผมไม่แนะนำซีรี่C พูดง่ายๆคือมันไม่ใช่คุณภาพเกรดไวโอ้ แต่ลดราคาลดเกรดเพื่อนแข่งกะยี่ห้ออื่นที่ราคาถูกกว่า จอของซีรี่Cกะซีรี่S ไปลองดูได้ครับมองมุมข้างน่ะ แล้วจะรู้ ถ้าคิดจะเล่นจิงๆเล่นSดีกว่า ถ้าจะซื้อCไปเล่นยี่ห้ออื่น
                          3.เค้าว่ากันว่าซีรี่Cจอเป็นpanalของ samsung ซีรี่Sเป็นpananl ของsony ของผมซี่รี่C dead pixขึ้น2จุดล่ะ
                          4.เรื่องแบต ยอมรับว่าVaioแบตดีมากของแฟนผมซีรี่F ซื้อมา4ปีล่ะ แบตเท่าเดิม3ชม เหมือนตอนซื้อใหม่ ของผมก็ยังปรกติ

สุดท้ายนี้สั้นๆว่า ถ้าจะเล่นVaio ต้องซี่รี่SZ FZ TZ เท่านั้น ถ้าจะซื้อCR ไปมองยี่ห้ออื่น และถ้าซื้อแล้วต้องซื้อประกันเพิ่มด้วยดีที่สุด

Comment

คิดเหมือนกันว่าถ้าเอา vaio รุ่น CR อ่ะอย่าเลย

แต่ที่ผมใช้ sz อยู่มาปีนึงนี้ยังไม่มีปัญหาเลยนะ

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

ขอดูต่อไปอีกสักพัก ....

Comment

Working...
                              X