Announcement

Collapse
No announcement yet.

Dual แรมแล้วรู้ได้อย่างไรว่า ได้เต็ม 100%

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Dual แรมแล้วรู้ได้อย่างไรว่า ได้เต็ม 100%

ดูใน CPU-Z แล้วว่า Dual แต่คะแนนเพิ่มจากไม่ Dual นิดเดียว

PCmark05 Memory
    จาก 37** เป็น 38**

Sisoft 08 Memory
    จาก 44** เป็น 45**

ถือว่าขึ้นน้อยไปไหม

ลืมบอกไป

ลืมบอกไป แรมล็อดเดียวกัน เหมือนกันเปะ (512*2)

Comment

ก็ปกติครับ อยากเห้นคะะแนนในการ DUAL ให้ใช้โปรแกรมวัดแบนวิทครับ

3D มัน ไม่ได้วัด แบนวิทแรมครับ

Comment

ใช้โปรแกรมไรวัดครับ

Comment

คือ RAM แบบ dual นะครับ อย่างของผม มัน 10.6 MB/sec
          ครับ แต่ ผมลองไปดู Bandwidth ของNorthbridge (ของผม) มันแค่ 7990 MB/sec

และจากที่ ดูจาก Review ในเมืองนอก คือมันติด ที่ Northbridge ครับ ถ้าของ Intel นะ
          คือมัน bottleneck แต่ถ้าคุณใช้ X48 เท่าที่ดูมา มันจะ แบบเห็นข้อแตกต่าง DDR3 DDR2
          ได้ชัดมากๆ ถ้า buss ไปสูงๆ เกิน bandwidth ของ Dual Channel แต่ก็นะครับ
          แต่ ตรงจุดนี้ผมว่า AMD จะได้เปรียบนะ เพราะมัน ยัด Memory COntroller ไว้ข้างใน
          แต่ Intel ก็เลียนแบบ แล้วหล่ะครับ ไม่เกิน 2 ปี คงได้เห็น ใน intel ที่ รวม mem control ไว้
          (วงการนี้ก็เลียนแบบกันไปมาแหละครับ SSE 1,2,3,4 Intel ก็เป็นคนคิดหมด แต่ AMD ก็เอาไปใช้
          รวมไปถึงแรกที่สุดที่สร้าง CPU Intel ก็ให้ patent เปิดเผย สถาปัตยกรรม ให้ AMD ไปทำฟรีๆ
          ส่วน mem control ที่ Intel จะเอามาใช้ก็เอา AMD มา ลอกกันไปมาทั้งคู่ แต่ผมมองว่า ลอกกันอะดี
          แล้วครับ ประสิทธิภาพ จะได้ เพิ่มขึ้น ดีกว่า ไม่ยอมเปลี่ยนอะไรเลย เพื่อไม่ให้เหมือนกัน
          เพราะผลสุดท้าย ผู้บริโภคก็จะได้ ประสิทธิภาพนั้น)

Comment

SISOFT SANDRA เลยครับ

Comment

everest

Comment

ตามข้างบน (อีกแล้ว) หุหุหุ ^^

Comment

Working...
                X