Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกให้หน่อยครีบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกให้หน่อยครีบ

รบกวนช่วยเลือกการ์ดจอ 3 ตัวนี้ให้หน่อยครับ
    spark 8800GT 1G
    Gigabyte 8800GT Turob 512
    MSI 8800GT OC
    ตัวไหนน่าเล่นที่สุดครับ และ Spark 8800GT 1G กับ MSI 8800 GT OC ตัวไหนแรงกว่ากันครับ
    ขอบคุณครับ

ตัวใหน Core/Mem เยอะก็เเรงสุดครับ (เดิมๆ)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ตัวใหน Core/Mem เยอะก็เเรงสุดครับ (เดิมๆ)
      ตามพี่ TWK เลยครับ แล้วก็เอาตัวที่มันเย็นๆหน่อย อิอิ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        แล้ว mem 1 Gb มีประโยชน์อะไรบ้างหรือเปล่าครับ แล้ว mem 512 หรือ 1g มันทำหน้าที่อะไรครับ ต่างกับ Core/mem เช่น 600/1800 หรือ 700/1900 ยังไงครับ ช่วยสอนหน่อย สงสัยตั้งนานแล้ว ขอบคุณครับ

Comment

Gigabyte 8800GT Turob 512
          MSI 8800GT OC

สองตัวนี้ เอาไหนก็ได้

เมมเยอะมากๆ เอาไว้ไช้กับจอไหญ่มากๆ ที่ความล่ะเอียดมากๆครับ

ส่วนมาก เราๆ ท่านๆ ไม่เกิน 22 นิ้ว 512 เมก ก็เหลือเฝือ

คนส่วนมาก ถ้าไม่ศึกษารายละเอียด เรื่องการ์ดจอ ถ้าจะซื้อไหม่จะเน้นที่แรมอย่างเดียวไห้มากไว้ก่อน
          Last edited by SunzabiLL; 25 Feb 2008, 21:02:04.

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ที่ให้ความรู้

Comment

จากที่ท่าน TWK. ตอบกระทู้มาว่า Core/mem มากที่สุดก็แรงที่สุด
              แต่ทำไม การ์ดจอ 8800GT 640/1900 จึงแรงกว่า 3870 775/2340 ครับ (อ้างอิงจากผลเทสในหลายๆกระทู้ครับ) และจำนวน Pipeline มากน้อย มันมีผลอย่างไรครับ

Comment

ผมเลือก MSI 8800GT OC

Comment

Originally posted by ronin2 View Post
                  จากที่ท่าน TWK. ตอบกระทู้มาว่า Core/mem มากที่สุดก็แรงที่สุด
                  แต่ทำไม การ์ดจอ 8800GT 640/1900 จึงแรงกว่า 3870 775/2340 ครับ (อ้างอิงจากผลเทสในหลายๆกระทู้ครับ) และจำนวน Pipeline มากน้อย มันมีผลอย่างไรครับ
                  นั่นนะสิครับ ของค่าย ATI Core/mem เห็นได้ชัดว่ามากกว่าของค่ายสีเขียวนิครับ

หรือ คงเป็นที่ตัวchipstream ข้างใน (O_o) - (o_O)

Comment

Originally posted by Arcady View Post
                    นั่นนะสิครับ ของค่าย ATI Core/mem เห็นได้ชัดว่ามากกว่าของค่ายสีเขียวนิครับ

หรือ คงเป็นที่ตัวchipstream ข้างใน (O_o) - (o_O)
                    ค่าย / รุ่น เดียวกัน จ้าาาา
                    อย่าข้าม รุ่น / ค่าย เพราะมันจะต้องดูหลายๆ องค์ประกอบ
                    คือที่เจ้าของกระทู้ถามมัน รุ่นเดียวกัน ค่ายเดียวกัน แต่คนละยี่ห้อ ก็คงต้องดูที่ Core/Mem เท่านั้น OK
                    เดิมๆ ก็วัดที่ Core/ Mem นั้นเอง หุหุหุ

Comment

Originally posted by ronin2 View Post
                      เพราะ ATI ไม่มี Shader ไงครับ แพ้ก็ตรงนี้ละ!!

Comment

ขอเพิ่มเติมให้นิดนึงว่า
                        shader ก็คือ ส่วนของการแสดงผล ของ แสง ละ เงาในเกมส์ครับ ^^
                        ซึ่ง Nvidia ได้ แยกเป็น shader processor แต่ ati ได้เอาการประมวลผล shader ไปประมวลผลรวมกับ stream processor หลักครับ
                        ถึง stream processor ของ ati จะเยอะกว่า แต่โครงสร้างภายในที่ต่างกันทำให้ประสิทธิภาพออกมาสังเกตได้ เลย ว่า nividia เวลาเปิด AA เฟรมเรทจะตกน้อยกว่า ati ในรุ่นที่เทียบเท่ากัน

ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยครับ มือใหม่หัดสาระ
                        Last edited by newzbaba; 28 Feb 2008, 19:33:08.

Comment

Working...
                        X