Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือค่ะ ไม่รู้สเปคโน้ตบุคที่ซื้อมามันผิดรึเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือค่ะ ไม่รู้สเปคโน้ตบุคที่ซื้อมามันผิดรึเปล่า

ขอความกรุณาช่วยไขข้อข้องใจทีค่ะ... คือว่าเมื่อวันเสาร์เราไปซื้อ Asus A8N-4P016 มา ตอนเช็คเครื่องเราให้น้องสาวเช็คให้เราเขาเคยซื้อโน้ตบุคมาก่อน พอกลับบ้านมาเช็คสเปคด้วยโปรแกรม CPUID เห็นว่าในส่วน mainbord ตัว chipset ขึ้นว่าเป็น NVIDIA nForce 560 เราก็งงว่าทำไมมันไม่ตรงกับสเปคที่เห็นในเน็ตที่ต้องเป็น nForce610M ไม่รู้ว่าเขาใส่ให้ผิดหรือเปล่า เพราะรุ่นนี้ต้องเป็น NVIDIA® GeForce® 7000M ไม่ทราบว่า nForce 560 นี่เป็นส่วนหนึ่งใน GeForce® 7000M รึเปล่าคะ ถ้าเกิดเขาให้สเปคไม่ตรงมาเราจะได้ไปเคลมภายใน 7 วันน่ะค่ะ ขอความรู้ด้วยนะคะ (ช่วยตอบด่วนนะคะ ขอบคุณค่ะ)

ASUS A8N Turion64 X2 TL60 2.0GHz

AMD Turion™ 64 X2 Dual-Core Mobile Technology Processor TL-60,2.0GHz. L2 Cache, Chipset NVIDIA nForce® 610M

1GB(667)x1 DIMM, DDR2 667 MHz SDRAM, 2 x SODIMM socket for expansion up to 2GB SDRAM

120G (5400rpm) SATA

NVIDIA® GeForce® 7000M,

DVD Super Multi

14" WXGA/ Resolution 1280x800, Color-Shine (Glare-type)
    Last edited by Sumire; 25 Feb 2008, 11:20:23.

รุ่นนี้เป็น nForce610 ครับ ที่ใช้โปรแกรมเช็คนั้นลองดูเวอร์ชั่นใหม่ๆดู อีกอย่าง nForce 560 เป็น Desktop Chipset ครับ

Comment

Desktop Chipset คืออะไรคะ

อ้อ อาจจะโปรแกรมอ่านผิดค่ะ เพราะเพิ่งลองเช็คจากวิธี Start >>>> Run >>>> พิมพ์ dxdiag ก็ออกมาตรงค่ะ

แล้วตกลงถ้าเช็คด้วยวิธี Start >>>> Run >>>> พิมพ์ dxdiag แล้วมันออกมาตรงก็เชื่อถือได้ใช่มั้ยคะ โปรแกรมที่ใช้เช็คตอนแรกคือ cpuz มันก็เป็นเวอรชั่นล่าสุดนะคะ ไหงอ่านผิดได้
      Last edited by Sumire; 25 Feb 2008, 17:31:45.

Comment

Working...
      X