Announcement

Collapse
No announcement yet.

Power Supply ตรวจเช็คยังงัยว่า วัตต์แท้ หรือไม่แท้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Power Supply ตรวจเช็คยังงัยว่า วัตต์แท้ หรือไม่แท้ครับ

อยากทราบวิธีตรวจเช็ค หรือดูว่ายี่ห้อนี้ ให้วัตต์แท้ ตามสเป็คหรือป่าว ทำยังงัยครับ..

ขอความรู้เป็นวิทยาทานหน่อยครับ

เท่าที่ผมทราบก็เขาบอกว่า วัตต์แท้ไฟนิ่ง ผมก็ไม่ทราบว่าเค้าเช็คไง เห็นเขาบอกว่าดูจากยีห้อ เช่น Enermax ,Tagan, Coolermaster, Raidmax, Delux, ทีนี้ผมก็ไม้ทราบว่ามียี่ห้อไรอีกที่เป็นวัตต์แท้ ผมก็อยากจะรู้เหมือนกัน......
    -*- ผู้รู้ช่วยบอกทีครับ ว่า psu ยี้ห้อไหนเป็นวัตต์แท้ และยี่ห้อไหนเป็นวัตต์เทียม-*-

...ปล.หากผิดพลาดขออภัดยด้วย......
    Last edited by yeedeek; 25 Feb 2008, 15:33:36.

Comment

คงจะเป็นแนวทางได้คับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=153616

แต่โดยมากที่ราคา หลักพันขึ้น จะวัตเต็มคับ ยี่ห้อ แล้วแต่ความพอใจ

Comment

ถ้าจะเอาจริงๆมันจะมีเครื่องมือวัดอ่ะคะ แต่ราคาสูงมากถ้าไม่ได้ใช้ประจำก้อไม่จำเป็น เพราะส่วนใหญ่ของมียี่ห้อตามข้างบนบอกนี่ก้อถือว่าใช้ได้แล้วค่ะ

Comment

คำถามนี้ มีบ่อยมากกกกก

Comment

ชั่งน้ำหนักครับ ^_^

Comment

แพงๆคงจาใช่อ่านะ -*-

Comment

แล้วยี่ห้อที่ขายกันอยู่ 400-500 บาท สเปค 350-400 W จ่ายจริง ๆ กี่วัตต์กันครับ

PSU พวกนั้น ถ้ามาใช้งานทั่วไป เล่นกับเครื่องที่ไม่ได้ overclock ก็ใช้ได้ปกติใช่มั้ยครับ

Comment

ได้ปกติครับ แต่อาจจ่ายไฟไม่นิ่ง จ่ายไฟไม่ถึงที่บอก อย่าง 450W อาจจ่ายที่ 400W แต่ก็ไม่มีผลอะไรกับเครื่องมาก แต่จะมีผลระยะยาวมากกว่า...ก็คือเมื่อPSUจ่ายไฟไม่นิ่งก็จะทำให้อายุการใช้งานอุปกรณ์ต่างๆในเครสสั้นลงอันนี้คิดว่าทุกท่านคงทราบ
                  แนะนำตามยี่ห้อด้านบนดีก่า...วัตต์แท้ชัวร์...อีกอย่างนึงยิ่งPSUหนักแสดงว่าระบบระบายความร้อนดีกว่า...อันนี้เพิ่มเติมเผื่อท่านไหนไม่ทราบ แต่คิดว่าทราบหมดทุกท่านแหละครับ...

Comment

Originally posted by first22948 View Post
                    ได้ปกติครับ แต่อาจจ่ายไฟไม่นิ่ง จ่ายไฟไม่ถึงที่บอก อย่าง 450W อาจจ่ายที่ 400W แต่ก็ไม่มีผลอะไรกับเครื่องมาก แต่จะมีผลระยะยาวมากกว่า...ก็คือเมื่อPSUจ่ายไฟไม่นิ่งก็จะทำให้อายุการใช้งานอุปกรณ์ต่างๆในเครสสั้นลงอันนี้คิดว่าทุกท่านคงทราบ
                    แนะนำตามยี่ห้อด้านบนดีก่า...วัตต์แท้ชัวร์...อีกอย่างนึงยิ่งPSUหนักแสดงว่าระบบระบายความร้อนดีกว่า...อันนี้เพิ่มเติมเผื่อท่านไหนไม่ทราบ แต่คิดว่าทราบหมดทุกท่านแหละครับ...
                    ไม่ใช่แล้วครับ วัตต์ปลอม 60% ยังไม่รู้จะถึงเลยป่าวนะครับ ของผมตอนซื้อ 8600GTมาใหม่
                    ใช้ วัตต์ห่วย 450W ราคา ก็ 550 บาทครับ ไฟจ่ายไม่พอครับ ใช้โปรแกรมวัด
                    ทั้งเครื่อง กินไฟประมาณ 230Watts ครับ แสดงว่า มันจ่าย ไม่ถึง 50-60% ด้วยซ้ำ
                    ระเบิดง่าย ไฟไม่นิ่ง

Comment

ปัจจุบันผมใช้เครื่องคอมของ HP รุ่น A6178L ลองเปิดเครื่องดู PSU ใช้ของยี่ห้อ BESTEC 250 W ว่าจะซื้อ PSU ใหม่มาเปลี่ยนให้วัตต์มันเยอะขึ้น มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ ราคาไม่แรงเพราะคงไม่ได้เอามา clock นะครับ

อีกคำถามครับ..การเลือก PSU ให้เหมาะสมกับอุปกรณ์เราดูตรงไหนบ้างครับ
                      Last edited by Eakka; 26 Feb 2008, 11:12:57.

Comment

จ่ายได้เกิน 80% ของที่มันบอกก็ถือว่าใช้ได้นะครับ
                        ลองเปิดเกม FPS พวก COD4 หรือ Quake4 เล่น ปรับกราฟฟิคเป็น high แล้วปล่อยบิทไปด้วยสิครับ
                        มี HD ซัก4-5ลูก มีไดรฟ์อื่นๆ อีก2ตัว เปิด 2 จอ อีกจอนึงเปิด คอนเสริ์ต ฟังเพลงไปไปด้วย
                        แถมมีพัดลมในเคสอีก 4-5 ตัว
                        ถ้าไฟ 12v กับ 5v มันยังนิ่งอยู่ปรกติดี นี่ก็ถือว่ามันใช้ได้เลยนะ
                        ตอนนี้ผมใช้ liberty 500w ทำอย่างที่บอกมาแทบจะทุกวัน มันก็นิ่งดีนะครับ : )

Comment

Working...
                        X