Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคลือบแคลงใจ ระบบ Bus ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เคลือบแคลงใจ ระบบ Bus ครับ

พอดีผมยังสงสัยเกี่ยวกับระบบ Bus ของ AMD น่ะครับขอถามเป็นข้อๆดังนี้

- CPU FSB 800 Mhz ผมใช้ MB ที่รองรับ Bus speed ที่ 400,533,800
    - RAM PC2-4200(DDR2 533) ซึ่ง MB-bus memory รองรับที่ 533,667,800

ถ้าแบบนี้มันจะมีปัญหาเรื่อง memory bandwidth ไหมครับแล้วตัว ram ทำ dual channel ได้หรือไม่ และถ้าได้มันจะเป็น 1066 Mhz. เหมือน Intel ไหมครับหรือจะเปลียนเอา bus ram เป็นแค่ 400 ก็ได้แล้วทำ dual channel เพื่อให้ได้ 800 เท่ากับ FSB

รบกวนทุกๆท่านด้วนนะครับ....ยังไม่เข้าใจเท่าไหร่ แฮ่ะๆๆ
    Last edited by Gigalo; 25 Feb 2008, 12:40:14.

อ่อ...ลืมไปอีกอย่าง แล้วถ้าใช้ RAM ที่ Bus 800 เลยด้วยล่ะครับแบบนี้มันจะดีกว่า Dual 533 ไหมครับเรื่องของ bandwidth

ขอบคุณครับ(ที่เข้ามาอ่าน...หรือสะดวกตอบ)

Comment

AMD ตอนนี้ไม่มี FSB แล้วคับ เปลี่ยนไปใช้ HT (Hyper Transport) แทนนานแล้วคับ ซึ่งความเร็วบัสสูงมาก ตอนนี้ความเร็วสูงสุดน่าจะอยู่ที่ 2.6GHz (HT 3.0) ใน Socket AM2+ (ไร้ปัญหาคอขวด) ส่วนเรื่อง Dual ผมว่าใช้ 800 ไปเลยน่าจะดีกว่าคับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยคับ (ความรู้ยังน้อย - -')

ปล. ลิงค์ที่ได้ความรู้มาว่ามันมาแทนที่ FSB http://en.wikipedia.org/wiki/HyperTransport
      Last edited by championrpg; 25 Feb 2008, 14:33:49.

Comment

เฮอะๆๆ เพราะเพิ่งได้ศึกษา AMD เป็นเรื่องเป็นราวนี่ล่ะครับเลยสงสัย ขอบคุณสำหรับความรู้และแหล่งฯครับ พอจะ Upgrade หรือซื้อเครื่องใหม่มาตาม เทคโนโลยีอีกทีมันก็ไกลเกินไปแล้ว ฮ่าๆๆๆ ผมต้องตัดความเชื่อเดิมๆ ออกไปก่อนและเริ่ม Analyze หรือ Renovate ทางความคิดกันใหม่เลยที่เดียวเชียว

คือเวลาผมอ่านหรือดู Spec จะเห็น Bus speed ที่เค้ากำหนดไว้ข้างกล่องน่ะครับ ทั้ง CPU/MB อะไรต่างๆเลย งงๆ ว่าการที่จะทำให้มัน Compatible กันต้อง อะไรแบบไหนน่ะครับ

ขอบคุณมากๆนะค้าบ...บ
        Last edited by Gigalo; 25 Feb 2008, 16:10:22.

Comment

Working...
        X