Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะตรวจสอบงว่า HDD ของเรานั้นเป็น NCQ หรือไม่ ทำอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะตรวจสอบงว่า HDD ของเรานั้นเป็น NCQ หรือไม่ ทำอย่างไรครับ

ตามนั้นครับ ใครตรวจสอบเป็นมาแจงหน่อยครับ

โปรแกรม hd tuner คับ

Last edited by kgb99; 25 Feb 2008, 15:01:01.

Comment

ตามข้างบน

Comment

ขอบคุณครับ แล้วถ้าจะเชค Buffer ของมันด้วยหล่ะครับ รบกวนอีกนีส

Comment

Originally posted by Laguna View Post
          ขอบคุณครับ แล้วถ้าจะเชค Buffer ของมันด้วยหล่ะครับ รบกวนอีกนีส
          ก็หน้าเดียวกันนี่แหละงับ
          มุมล่างซ้าย....

Comment

อ้าว ลืมมอง ขอโต๊ดทีง๊าบ ของผมมันไม่เห็น Buffer
            Attached Files
            Last edited by Laguna; 26 Feb 2008, 07:50:53.

Comment

เพิ่งรู้เหมือนกันครับ
              Last edited by อิมพีเรียล; 18 Aug 2008, 01:38:56.

Comment

NCQ คืออะไรครับ

Comment

เท่าที่ผมรู้มานะครับ NCQ คือคุณสมบัติของตัวควบคุม HDD แบบ SATAครับ

คือปกติ HDDเวลาอ่านข้อมูลมันจะอ่านเรียง 1..2..3...

ซึ่งบางครั้งเราต้องการข้อมูล 3 ก่อน แต่HDD ต้องหมุนหัวอ่านหลายรอบถึงจะได้ข้อมูลนั้น

อต่NCQ คือ HDD ที่สามารถเรียกใช้งานหมายเลข 3 ได้เลยโดยไม่ต้องเรียงลำดับครับ

พอช่วยได้เป่า -*-

Comment

ตามด้านบน

Comment

ซ้ำ
                      Last edited by Laguna; 26 Feb 2008, 12:26:39.

Comment

ว่าแต่ ของผมโดนย้อมแมวขายป่าวว้านี่ BUffer ก็ไม่ขึ้น - - ตามสเป็คมันต้อง เป็น SATA II บัพเฟอร์ 32mb โปรแกรมมันรายงานเป็น SATA I ไม่มีบัฟเฟอร์

Comment

Originally posted by swordman2 View Post
                          เท่าที่ผมรู้มานะครับ NCQ คือคุณสมบัติของตัวควบคุม HDD แบบ SATAครับ

คือปกติ HDDเวลาอ่านข้อมูลมันจะอ่านเรียง 1..2..3...

ซึ่งบางครั้งเราต้องการข้อมูล 3 ก่อน แต่HDD ต้องหมุนหัวอ่านหลายรอบถึงจะได้ข้อมูลนั้น

อต่NCQ คือ HDD ที่สามารถเรียกใช้งานหมายเลข 3 ได้เลยโดยไม่ต้องเรียงลำดับครับ

พอช่วยได้เป่า -*-
                          ขอบคุณครับ พอดี HDD ของผมมันมีNCQ เลยผมก็งงว่ามันคืออะไร

Comment

Working...
                          X