Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีตั้งค่าให้เล่น Crysis แบบไม่กระตุกหรือดีขึ้น แต่ภาพยังคงสวยอยู่..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีตั้งค่าให้เล่น Crysis แบบไม่กระตุกหรือดีขึ้น แต่ภาพยังคงสวยอยู่..

ไม่ทราบว่าผิดที่หรือเปล่านะครับ ต้องขออภัยถ้าผิดที่นะครับ

วิธีตั้งค่าให้เล่น Crysis แบบไม่กระตุกหรือดีขึ้น แต่ภาพยังคงสวยอยู่..
    นั้งงมตั้งนานว่าอะไรคือสาเหตุให้มันกระตุก

ตามรูปจะมี 1-2-3 จากตัวเลขที่

1 ยิ่งปรับสูงยิ่งกระตุก
    2 กระตุกน้อย
    3 น้อยสุด

แต่ละอันคืออะไร

1 - ถ้าเราปรับแค่ปานกลาง ภาพจะไม่มีมิติของวัตถุ เช่น สนิม หินขลุขละ จะเป็นแค่ภาพ
    2 - เงาภายในเกมอันนี้ก็ไม่ค่อยสำคัญมาก
    3 - ความละเอียดภาพของเกมไม่ค่อยสำคัญมากเหมือนกัน

ที่สำคัญที่สุดคือข้อ 1 อยากให้สมจริงก็ต้องปรับ สูง ขึ้นไป

สรุปง่ายๆคือว่า 1-2-3 ข้อนี้เท่านั้นที่ทำให้เกมกระตุก อันอื่นปรับสูงที่สุดที่มีได้เลย

ผมใช้ GF8600GTS ปรับตามรูป ไหลเลยครับ แต่ข้อ 1 ผมปรับเป็นสูง เพื่อความสวยงามยังเล่นได้ครับ

ปล.ก่อนทำให้กดปุ่มให้มันปรับตั้งตามความสามารถเครื่องก่อนนะครับ แล้วค่อยไปปรับส่วนอื่นๆ

ได้ผลแน่นอนครับ
    Last edited by ittiphol; 15 Sep 2008, 08:56:19.

ผมย้ายไปห้อง Games นะครับ

Comment

เดียวไปลองครับ ขอบคุณครับ

Comment

อย่างงี้ก็หวานสิคับ

ว่าแต่ 7900GS จะเหมือน 8600GTS ไหมหนอ

Comment

หลักการนี้จะใช้ได้กับทุกเกมเปล่าครับ

อยากลองแต่ลบเกมไปแล้ว

Comment

ผมใช้ texture เป็น low shadder เป็น high ภาพจะสวยกว่านะแล้วก็ไม่กระตุกด้วย การ์ดก็บ้านๆนะ

Comment

กำเล่นภาพโหดกว่าผมอีก ผมใช้ 8800GT ปรับกลางหมด ยกเว้น ความละเอียดพื้นผิว คุณภาพ Postprocessing ความละเอียดของวัตถุ ปรับเป็น สูง แล้วก็เปิด AA 2x

มีกระตุกบ้างเล้กน้อย สงสัย CPU ช้าไป

Comment

ปรับแค่ 3 ข้อนั้นให้ได้ตามใจครับไหลกว่าเดิมแน่นอนครับผม

แต่ถ้าเปิด AA เหอะๆๆๆๆๆ ยังไงก็กระตุกครับ รับประกันเลยครับผม

Comment

เออนั่นดิ ว่าแต่7900gs มันจะเหมือนกันมั้ยอ่ะคับ

Comment

ผมค้นพบตั้งแต่ beta แล้วครับ หุหุ

shader ถ้าปรับปานกลาง แสงมันจะสดๆครับ เหลืองๆ

ถ้าปรับเป็น สูงแล้ว จะมีการปรับม่านตาด้วยครับ(สมจริงขึ้น)ถ้า very high จะเห้น sun sharp ครับ

ส่วนเงา(อันนี้ไม่ค่อยแตกต่าง ถ้าคอมแรงจะปรับก็ตามใจ)

object มันจะแรนเดอร์วัตถุในระยะที่ไกลขึ้นครับ ผมปรับไว้ที่ mid

ตอนนี้ ผมปรับ

texture object shadow :mid

ที่เหลือ high วิ่งลื่นๆครับ

Comment

Originally posted by ittiphol View Post
                      ปรับแค่ 3 ข้อนั้นให้ได้ตามใจครับไหลกว่าเดิมแน่นอนครับผม

แต่ถ้าเปิด AA เหอะๆๆๆๆๆ ยังไงก็กระตุกครับ รับประกันเลยครับผม
                      AA จะบังคับเปิด shader high นะครับ

Comment

Originally posted by Trojan View Post
                        กำเล่นภาพโหดกว่าผมอีก ผมใช้ 8800GT ปรับกลางหมด ยกเว้น ความละเอียดพื้นผิว คุณภาพ Postprocessing ความละเอียดของวัตถุ ปรับเป็น สูง แล้วก็เปิด AA 2x

มีกระตุกบ้างเล้กน้อย สงสัย CPU ช้าไป

มันบังคับปรับ shader high อะครับ

Comment

จริงๆแล้ว effect ทางขวานี้ตัวกินเลยนะครับ

ทางที่ดีปรับ game effect และน้ำเ้ป็นปานกลางดีกว่านะ

Comment

Originally posted by jajaboss View Post
                            จริงๆแล้ว effect ทางขวานี้ตัวกินเลยนะครับ

ทางที่ดีปรับ game effect และน้ำเ้ป็นปานกลางดีกว่านะ
                            ผมก็ลองปรับแล้วนะครับ มันไม่ได้ดึงก็เลยอัดเต็มเลยครับผม

Comment

วิธีเล่นCrysis Very Hight บน WIN XP ซึ่งปกติจะเล่นได้บน VISTA เท่านั้น

1. Unzip ไฟล์ High_2_VeryHigh.zip
                              2. Copy ไฟล์ที่อยู่ในโฟล์เดอร์ VeryHigh ไปวางไว้ในไดเรกทอรี่ีเกมที่เราติดตั้งดังนี้
                              "X:\Program Files\Electronic Arts\Crytek\Crysis SP Demo\Game\Config\CVarGroups" VeryHigh.zip

Comment

Working...
                              X