Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่องบัสครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่องบัสครับ

คือบอร์ดกะแรมผมบัส533 ถ้าหากผม OC แรมเกินไปเนี่ยบอร์ดมันจาอ่านแค่ 533 ใช่มั๊ยครับ
    แล้วถ้าค่า Timing ของแรมมันตันเนี่ยการเพิ่มไฟจาช่วยให้มันไปต่อได้อีกรึเปล่าคับ

อ้อแล้วรบกวนอิกนิดนึง cpu ผม P4 531 HT 3.0 อัดไฟได้ประมาณประมาณเท่าไหร่ถึงไม่เสี่ยงมากครับ
    คือ ตอนนี้ผม OC ไว้นิดหน่อยที่ 3.36 (224*15) ไฟเท่าเดิมที่ 1.375 ใช้ได้เสถียรดีแล้ว ใครเคยใช้ cpu รุ่นนี้เคยได้ที่เท่าไหร่ครับอยากลองไปต่ออีกนิดนึง
    Last edited by ToMmI; 25 Feb 2008, 17:10:10.

คือบอร์ดกะแรมผมบัส 533

อันนี้งงครับ

บอร์ดรองรับแรมได้สูงสุด 533 ถูกรึป่าวหว่า ??
    ถ้า oc แรมเกินมันจะอ่านแค่ 533 ไช่มั้ยคับ

สมมุดบอร์ดรองรับบัสถึง 800 ถ้า oc ไป1000 ก็จะโช 1000 คับ
    โชว์เกินตามจำนวนที่ oc ได้คับ

Comment

เข้าใจถูกแล้วครับ บอร์ดรับบัส 533 แล้วถ้าผม OC แรมไปได้ 600 กว่าๆเนี่ยผมสงสัยว่ามันอาจจะโช 600 กว่า แต่ผมไม่รู้ว่ามันทำงานที่ 600 กว่ารึเปล่าหรือทำงานแค่ 533 ตามที่บอร์ดรับอะครับผม

Comment

เห็นเท่าไหร่ก็ทำงานเท่านั้นงับ....

Comment

อ้อออ.....ยังงี้นี่เอง ขอบคุณทั้ง2ท่านมั่กๆเลยนะครับ เอ๊ะ..ผมสงสัยต่ออีกอะครับว่า ถ้าเป็นแบบนี้ผมซื้อแรมบัส 800,1066 มาใส่ได้รึเปล่าครับ

Comment

ดูที่บอร์ดงับ ว่ารองรับ DDR1 หรือ DDR2

แต่ขอเตือนว่าซื้อบัสสูงๆมา แต่ยังเล่นบอร์ดตัวนี้ ระวังจะนึกเสียดายทีหลังเน้อ....

Comment

อ๋อ เครื่องนี้ลอง OC เล่นๆครับ รอสอบ Admission เสร็จจาไปโดนชุดใหญ่ครับ ^^

อีกอย่างครับคือผมไปเจอ 2 คำนี้อะครับไม่รู้ว่าคืออะไร

PCI Express Frequency
              PCI Latency Timer (CLK)

Comment

Originally posted by ToMmI View Post
                อ๋อ เครื่องนี้ลอง OC เล่นๆครับ รอสอบ Admission เสร็จจาไปโดนชุดใหญ่ครับ ^^

อีกอย่างครับคือผมไปเจอ 2 คำนี้อะครับไม่รู้ว่าคืออะไร

หากยังไม่เข้าใจในหัวข้อไหนแบบละเอียด ป๋มแนะนำให้ปล่อย auto ไว้ก่อนงับ
                เดี๋ยวคุณจะได้เจอมันอีกเยอะ หุหุ

Comment

- คล้ายๆ PCI Frequency ที่ ส่วนใหญ่จะเห็นอยู่ที่ 33.33 Mhz ครับ
                  การปรับ เพิ่มขึ้น Hz ที่จะไปเข้า PCI-E ก็จะเพิ่มขึ้น
                  ซึ่ง พวกนี้เขาไม่ค่อยมีใคร OC กันครับ เพราะมัน ไม่ค่อยเห็นผลอะไร
                  และ Stable ยากมากครับ เมื่อก่อน จะเห็นเลยว่าถ้า Clock PCI ขึ้นไปนิดหน่อยก็เจ๊งเลย
                  แล้วมันก็ไม่มีประโยชน์ไรด้วย
                  การ Clock PCI-E จะเป็นการเพิ่ม Bandwidth ของมันครับ แต่ไม่มีประโยชน์อะไร
                  เพราะการ์ดจอปัจจุบัน ยังใช้ไม่เต็ม เม็ดเต็มหน่วย ของ PCI-E เลย
                  แต่ถ้าอนาคตคุณใช้การ์ดจอที่่ เป็น PCI-E 2.0 และใช้
                  Bandwidth เกิน PCI-E 1.1 x 16 ได้ละก็ การ clock ไปก็จะเห็น performance gain ครับ

- อันนี้ไม่ใช่ รถเบนซ์ CLK แน่ๆครับ 55+
                  มันก็ แค่เวลา Access เข้า PCI อ่าครับ ือทุกอย่างใน COM มันก็มีอยู๋แค่ 2 ข้า
                  1. Mhz = Bandwidth ของข้อมูล ยิ่ง Mhz มาก อัตราข้อมูลที่ คำนวณ ได้ หรือ ส่งได้
                  ใน 1 วิก็มีค่ามากขึ้น
                  2. Access time = เวลาที่จะเข้าถึง ข้อมูลนั้นๆ ยิ่ง Access time มาก อัตรา read ก็จะได้มากขึ้น
                  เวลา load เกม โปรแกรม จะเห็นได้ใช้ พวกที่มาค่า Latency ต่ำๆ
                  ซึ่งทั้ง Mhz และ Access time ก็เกี่ยวเนื่องกัน เหมือนว่า RAM กะ CPU อันไหน
                  น้อยมันก็ไป bottleneck

ซึ่ง PCI มันไม่มีประโยชน์อะไรเลยที่จะไปปรับ (พูดง่ายๆ ไม่ต้องไป OC มัน)
                  เพราะ คุณไป OC การ์ด Lan มันก็ไม่ได้ช่วยให้มันส่งข้อมูลเร็วขึ้นหรอกครับ
                  มีแต่จะช่วยให้อัตราข้อมูลที่ส่งผิดพลาด มีมากขึ้นเพราะทำงาน เกิน spec มันกำหนด
                  แล้วก็ ส่วนการ์ดจอ อย่างที่บอกครับ ปัจจุบัน bandwithd เหลือกิน เกือบ 0% performance gain
                  ไปเพิ่มทพวกนี้ก็มีแต่ทำให้ NB, SB ทำงานหนัก ปล่าวๆ heat ก็เพิ่มขึ้นโดยใช่เหตุแทนที่
                  จะลาก RAM CPU ไปได้ไกลกว่านี้

Comment

Working...
                  X