Announcement

Collapse
No announcement yet.

GiGabyte Update BIOS ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GiGabyte Update BIOS ยังไงครับ

พอดีใช้ Gigabyte MA-770-DS3 มันไม่เห็น L3 อะครับ แล้วแผ่นของ Gigabyte มันให้โปรแกรม Gigabyte @BIOS Utility Ver.1.23 มาอะครับ เขาบอกว่าเป็นโปรแกรม Update BIOS ผ่านทาง อินเตอร์เน็ต ลองทำอยู่สักกัพแล้วก็ไม่สำเร็จครับ

จึงขอความกรุณาผู้รู้ช่วย สอนวิธีทำทีนะครับ ตอนนี้ใช้ BIOS รหัส F2 อยู่อะครับ แต่อยาก up เป็นรหัส F3 เพื่อที่มันจะได้เห็น L3 อะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าไว้ ณ ที่นี้ครับ

หวังว่ากระทู้คงเป็นประโยชน์แด่เพื่อนๆด้วยนะครับ

ผมลอง @Bios ก็ทำได้นะครับ ลองทำดูอีกครับ เพราะ Live Update สะดวกมากๆไม่งั้นคงต้องให้ Service Center ช่วยทำให้หรือไม่ก็ต้องใช้วิธีโบราณครับ Floppy Disk

Comment

ทำได้แล้วครับเลยอยากแบ่งวิธีการ

ตามรูปเลยนะครับ
      เริ่มโดยการโหลด BIOS จากเวปก่อนครับ

โหลดเสร็จแล้วแล้วก็เปิดโปรแกรม @BIOS

แล้วก็เลือกคำสั่งตามรูปครับ แล้วเลือกไฟล์ BIOS ที่เราโหลดเก็บไว้

แล้วก็รอมัน install แล้วก็ Restart เครื่อง ก็เรียบร้อยครับ BIOS เราก็จะเป้น Version ใหม่แล้ว 555

Comment

ยินดีด้วยครับผม

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

เยี่ยม เพิ่งรู้ว่า update บน windows ได้ด้วย ไอ้เราก็โบราณวิ่งหาซื้อ Floppy + แผ่น

Comment

A8N-E ของผมก้อทำได้อะ ใช้โปรแกรมของasusมันจาตรวจว่าไบออสล่าสุดคือตัวไหน แล้วโหลดมา กดแฟลชทีเดียว รีสตามเครื่อง จบ

Comment

ยินดีด้วยครับ 555

Comment

เยี่ยมครับสำหรับกระทู้ดีๆแบบนี้ เป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่ไม่รู้วิธี update BIOS ^^

Comment

สุดยอดครับท่าน

Comment

ขอบคุณครับ ไม่รู้ก็ได้รู้แล้ว

Comment

flash bios บน windows ค่อนข้างเสี่ยงและอันตรายนะคับ

เพราะงั้นตอน flash ไม่ควรเปิดโปรแกรมอะไรไว้เป็นอันขาดนะคับ

Comment

ท่านใดช่วยสอน flash bios ด้วย dos ได้บ้างครับ กำลังจะเรียนรู้น่ะครับ ขอขอบคุณครับ

Comment

ได้เจอกระทู้นี้นี้เลยทราบและทำตามจนเป็น ขอบคุณมากครับ

อยากทราบว่าถ้าผมเป็นเวอร์ชั่น F4 อยู่จะ update เป็น F9 ต้องค่อยๆอัพจาก 4 - 5 - 6 - ...9 หรือว่า อัพเป็น 9 ทีเดียวได้เลยครับ?

Comment

Originally posted by jojobar View Post
                              ได้เจอกระทู้นี้นี้เลยทราบและทำตามจนเป็น ขอบคุณมากครับ

อยากทราบว่าถ้าผมเป็นเวอร์ชั่น F4 อยู่จะ update เป็น F9 ต้องค่อยๆอัพจาก 4 - 5 - 6 - ...9 หรือว่า อัพเป็น 9 ทีเดียวได้เลยครับ?
                              อับเปน F9 ทีเดียวเลย

Comment

Working...
                              X