Announcement

Collapse
No announcement yet.

:o: อันนี้มันคือสายอะไรอ่ะครับ? :o:

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• :o: อันนี้มันคือสายอะไรอ่ะครับ? :o:

หาซื้อได้ที่ไหน แล้วอีกด้านมันเอาไปต่อกับอะไรอ่า...

แบบว่าเพิ่งซื้อ UPS มา เห็นแล้วงงเรย ยิ่ง search ก็ยิ่งงงเข้าไปใหญ่ ฮือ ฮือ

มาใส่รูป

Attached Files

Comment

สายดินครับ
      ร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าน่าจะมีขายนะครับ
      Last edited by นมช็อคโกแล็ต; 25 Feb 2008, 21:31:08.

Comment

สายกราวไงครับ ต่อลงดิน ครับ
        ที่ถามใช้สายกลางเปล่าหว่า

Comment

ต่อจาก UPS ไปยังที่ๆสามารถระบายประจุได้ เช่น ประตูเหล็ก หรือดีที่สุดต่อลงดินตามชื่อครับ

Comment

โอ้วส์ สายดินจริงๆ ด้วย

ครือ ตอนแรกผมไปถามร้านอุปกรณ์ทำบ้าน ว่า "พี่มีสายดินไหม๊" ปรากฎว่าเขาเอาแท่งทองแดงหนาประมาณเซนต์ครึ่งถึงสองเซนต์ ขนาดยาวเป็นเมตรมาให้อ่ะ พอผมถามว่า "พี่ มีเล็กกว่านี้หรือเปล่า?" แกก็บอกว่า "นี่หล่ะ เล็กที่สุดแล้ว" ผมเรยอึ้งย้งเรย

หง่า... ว่าแต่ ตะปูตอกเข้ากำแพงหรือเปล่าอ่ะครับ เหอ เหอ เหอ
            Last edited by HotDuckZ; 25 Feb 2008, 21:58:29. Reason: เนตมันตัด มีคนตอบพอดี

Comment

ต่อไว้ก็ดีครับไฟไม่ดูด แต่ระวังเวลาฝนตกให้ดี ฟ้าผ่าล่ะมีเฮ

Comment

Originally posted by HotDuckZ View Post
                ครือ ตอนแรกผมไปถามร้านอุปกรณ์ทำบ้าน ว่า "พี่มีสายดินไหม๊" ปรากฎว่าเขาเอาแท่งทองแดงหนาประมาณเซนต์ครึ่งถึงสองเซนต์ ขนาดยาวเป็นเมตรมาให้อ่ะ พอผมถามว่า "พี่ มีเล็กกว่านี้หรือเปล่า?" แกก็บอกว่า "นี่หล่ะ เล็กที่สุดแล้ว" ผมเรยอึ้งย้งเรย

หง่า... ว่าแต่ ตะปูตอกเข้ากำแพงหรือเปล่าอ่ะครับ เหอ เหอ เหอ
                มันคือสายดินกันไฟดูด แบบสุดยอดมาตราฐานครับ
                ปกติสายแบบนี้ เค้าจะเอาไปลงที่เมนสวิตช์เลย

ของผม เล่นสายไฟแบบอ่อนเส้นใหญ่ 2.5mm. ต่อหลังเคสกับน็อต แล้วเจาะลงพื้นด้วยน็อตยาว 2 ซม.
                ไม่ปลอดภัยที่สุด แต่ใช้งานได้ดี ผมทำเคสไม่ต้องกลัวไฟดูดเลย จับกันตรงๆ

Comment

under ground (ไม่ใช้ในผับนะครับ)

Comment

Originally posted by HotDuckZ View Post
                    .. ก็อันนั้นแหละครับ ที่เค๊าไว้ต่อสายดิน (มีสายไฟที่มีทองแดง ต่อกับแท่งทองแดงอีกที)

.. ปกติ ถ้าต้องการให้ไฟมันกระจาย เค๊าจะใช้ 3 แท่ง ฝังไว้ลงดิน ย้ำว่าดินนะครับ ไม่ใช่ปูน!

.. ไอ้ที่เอาสายไฟไปต่อตรงกราว แล้วไม่ลงดิน .. มันไม่ได้ช่วยอะไรได้มากหรอกครับ

Comment

Working...
                    X