Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ2หมื่นจะซื้อโน้ตบุค(เรียนวิดวะคอม)พอมะถ้าพอเลือกให้ที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ2หมื่นจะซื้อโน้ตบุค(เรียนวิดวะคอม)พอมะถ้าพอเลือกให้ที

งบ2หมื่นจะซื้อโน้ตบุค(เรียนวิดวะคอม)พอมะถ้าพอเลือกให้ทีครับ เอาแบบใช้ยันจบ 4ปี+อีกคำถามผมอ่อนฟิสิกส์กับอังกิตอะเหมาะกับที่ไหนที่ไม่เน้นกับ2วิชานี้มั่ง จะได้ลงถูก
    Last edited by jackkfc012; 1 Mar 2008, 13:13:09.

เน้น ทนๆล่ะกันครับ เพราะดูท่าต้องแบกไปคณะบ่อยมาก งบ2หมื่นน้อยไปนิดน่ะสำหรับอยุ่4ปี แต่ถ้าไม่เล่นเกมก็น่าจะพอไหว

Comment

เหลือเฟือครับ

หายี่ห้อที่ประกันดีๆ ถูกๆ แล้วก็ทนๆ หน่อยก็พอแล้วครับ

งานด้านนี้ไม่เน้น spec โหดเหมือนงานด้าน graphic ครับ

เน้น cpu เข้าไว้ครับ

Comment

Originally posted by a12a View Post
        เน้น ทนๆล่ะกันครับ เพราะดูท่าต้องแบกไปคณะบ่อยมาก งบ2หมื่นน้อยไปนิดน่ะสำหรับอยุ่4ปี แต่ถ้าไม่เล่นเกมก็น่าจะพอไหว
        ไม่น้อยไปหรอกครับ ยังหาเงินเองไม่ได้เลย ผมใช้ P4 2.8B เขียนโปรแกรมพวก MATLAB ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย แค่ compile วันกว่าๆ เท่านั้นเอง (ทำ digital signal processing)

แต่ถ้าเขียนโปรแกรมบนพวก C++ หรือ Java ไม่ต้องแรงมากก้ได้ครับ งบ 2 หมื่นลองหา CPU ที่เป็น T2310 หรือ T2330 ครับ

ปล.ยกเว้นว่าเรียนทำพวก 3D เช่น 3DMax อันนั้นอาจจะต้องพึ่งการ์ดจอหน่อย

Comment

เอาสเปกประมาณของผมกับท่าน beersonic สิตอนนี้เหลือประมาณ 21kแล้ว ไม่รู้ว่า vat ยัง จำไม่ได้
          ใช้งานได้ดี battlefiled 2142 ยังเล่นได้เลยแต่ปรับ low น่ะ ฮาๆๆๆ

Comment

ผมใช้ Thinkpad R-40 ยังจบวิศวะคอมมาได้เลย
            ไม่เห็นมันต้องการสเป็กเทพแบบวิศวะโยธาเลย

Comment

ถ้าวิศวะคอมฯ คงจะต้องเขียนโปรแกรมบ่อย
              เน้นซีพียูเป็นหลักครับ เวลา compile โปรแกรมจะได้เร็ว

Comment

ผมก็เรียนอยู่ เป็น Software Engineer
                ขอฟันธงเลยนะครับ
                ขอตังท่านพอท่านแม่สัก 40000-50000 ไปเลยครับ
                เพราะวันๆๆ ว่างเมื่อไร เป็นอันต้องเล่นเกม
                อย่างน้อย DotA ^^ ต่อ Add-Hoc กันกระจาย
                เดียวนี้เพื่อนผมมันยิงไปใหญ่
                เนื่องด้วยเน็จมหาลัยมันแรงดีจริงๆๆ
                เค้าเล่นCoD4 online กันเครื่องผมเ่ล่นไมไ่ด้T^T

แล้วถ้าตัดเรื่องเล่นเกมไป
                คอม 20000บาท น่าจะใช่เขียนโปรแกรมได้สบายๆ
                เพราะการเขียนเขียนโปรแกรมวิชา ปี1-2-3 มันไม่ต้องใช้ CPU อะไรเลยนะครับ
                เพราะเวลาcompileมันไม่ต่างกันมากหลอกครับ
                ผมอยู่ปี3แล้ว CPUของผมคือ Pentium-M Centrino 1.86 Cache 2MB <--ผมเรียนOpenGL ยังใช่งานได้สบายๆๆ
                แต่ปี4ไม่แน่ครับแล้วแต่Projectของท่านอาจต้องใช้ของแรง
                ส่วนแนะนำก็คือ เอา RAM ไว้เยอะๆครับ เพราะเดียวนี้IDEต่างๆโดยเฉพราะNetbeans,Visual Studio กินแรมมากๆ (โปรเกรมที่เอาไว้เขียนโปรแกรม)
                ใหนจะเปิดของเราเขียน ใหนจะเปิดโค๊ตของเำื่พื่อนมาลอก ใหนจะเปิดPowerpointดูlectureอาจาร ใหนจะเปิดFirefoxเพื่อgoogle
                Last edited by Aznareus; 26 Feb 2008, 12:09:05.

Comment

-_-' จขกท เค้า มีเท่านี้ครับ ถ้า เค้ามีงบเยอะ เค้าก็คง บอก งบที่ สูงกว่านี้ครับ
                  ใช้เท่าที่มีครับ พอเพียง พอเพียง

Comment

ไม่ลองเอาเป็นpcดูล่ะครับ น่าจะเวิร์คกว่านะ ถ้าว้อนท์ตรงสเป็คจริงๆล่ะก็

Comment

ใช้พอเพียงเหอะคับมีเท่าไหนก้ใช้เท่านั้นงานที่ท่านว่ามางบนี้สบายๆ เกมก็กลับไปเล่นคอมโต๊ะหรือก็เล่่นเกมออไลน์หรือเกมยอดนิยมอย่างdot a สบายๆ

Comment

Originally posted by hamofking View Post
                        ไม่ลองเอาเป็นpcดูล่ะครับ น่าจะเวิร์คกว่านะ ถ้าว้อนท์ตรงสเป็คจริงๆล่ะก็
                        ผมว่าเป็น notebook ดีกว่านะครับ ยิ่งเป็นสาขาที่ใช้คอมเป็นหลักแล้วด้วยล่ะก็ มันจะมีให้ใช้งานตลอดทั้งที่มหาลัย และที่บ้านครับ

โดยเฉพาะตอนสอบจะมีให้หิ้วคอมเข้าห้องด้วย เอาไว้ใช้สอบ เพราะงั้นผมว่าใช้ notebook ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by tgst View Post
                          ผมว่าเป็น notebook ดีกว่านะครับ ยิ่งเป็นสาขาที่ใช้คอมเป็นหลักแล้วด้วยล่ะก็ มันจะมีให้ใช้งานตลอดทั้งที่มหาลัย และที่บ้านครับ

โดยเฉพาะตอนสอบจะมีให้หิ้วคอมเข้าห้องด้วย เอาไว้ใช้สอบ เพราะงั้นผมว่าใช้ notebook ดีกว่าครับ
                          แต่ผมว่า PC ดีกว่าครับ ผมจบวิศวะคอมมา ไม่เห็นต้องใช้ notebook เลย ปัจจุบันทำงานแล้วก็ยังไม่มีอยู่ดี เล่น PC แรงกว่าเยอะสบายใจๆ

ปล.แต่ notebook มันก็สะดวกในการพกพาอ่ะนะ แต่กรณีที่ต้องยกไปที่ห้องเรียนด้วย...ปัญหามันอยู่ที่ว่า....ท่านจะเข้าห้องเรียนรึเปล่า ปกติโดดกันกระจาย dotA ท้างวัน

Comment

ผมว่าขึ้นอยู่กับคนใช้ครับ ถ้าได้ใช้มันก็คุ้มครับ ไม่ว่าจะPC หรือ NB

ถามว่าจำเป็นมั้ยว่าต้องใช้NB
                            มันก็ไม่ถึงกับว่าต้องจำเป็น แต่ว่าถ้ามีไว้ก็ไม่เสียหายครับ (NBมันช่วยผมแก้ไขสถานการณ์ต่างๆมาได้เยอะแล้วครับ ในระหว่างที่เรียนอยู่ ไม่ว่าจะเป็นการแก้ไขงานเร่งด่วน ต่อให้มีPC แต่ลืมงานที่จะส่งอยู่ที่PC มันก็เท่านั้นครับ หรือไว้ช่วยเพื่อนฝูงทำงานด้วยก็ได้ ของแบบนี้มันต้องลองใช้ครับแล้วจะได้ประสบการณ์ไปอีกแบบ)

ผมก็เรียนวิศวะคอมมา 4 ปีละ ใช้ NB ไป 2 เครื่อง(ยังไม่จบเลย 555+ ติดโครงงาน -.-) ก็ถือว่าคุ้มค่าครับ(ตอน 4 ปีก่อน ซื้อมาโครตแพงเลย เมื่อเทียบกับตอนนี้ ที่เปลี่ยนเครื่องเพราะมันcompile งานผมไม่ไหวครับ เขียนโปรแกรมบนVC 2005 กินCPU หนักมากครับ)

แต่งบนี้มันออกจะน้อยไปนิดนะครับ ถ้าupได้สัก 25 หรือ 30 ผมว่่าจะดีไม่น้อย มองหาการ์ดจอไว้เล่นเกมแก้เครียดบ้างก็ดีครับ เดี๋ยวนี้ NB spec มันสูงขึ้นมาเยอะแล้ว

Comment

ขอบคุณครับ แต่งบมี2หมื่นอะ+-สัก2พัน ถ้าเกินนี้ก็คงต้องผ่อนอีกเป็นหนี้อีก

Comment

Working...
                              X