Announcement

Collapse
No announcement yet.

Striker2 Formula Raid0 มีปัญหาช่วยทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Striker2 Formula Raid0 มีปัญหาช่วยทีคับ

อาการ: ผมทำ Raid 0 ใช้ HDD WD250AAKS*2 (ต่อ Port 1-2)ลงวินโดว์ไม่ได้ครับ ขึ้นจอฟ้าตลอด เป็นทั้ง Vista 64,32 XP64,32 ลงไดร์เวอร์ Raid ที่มากับแผ่นแล้ว ลองทุกตัว ไม่ได้เลยครับ
    ปล. ผมใช้ DVD-ROM SATA ต่อ พอร์ต 3
    ลองเซตที่ไบออส
    จะมีไห้เปิด SATA RAID ทั้งหมด 6 พอร์ต ลองเปิดทั้งหมดแล้ว
    และลองเปิดเฉพาะ 1 กับ 2 ที่ ต่อ HDD อยู่ก็ไม่ได้ครับ เซง....
    แต่ลงแบบไม่ RAID ปกติดีครับ
    Last edited by Raivar; 26 Feb 2008, 02:46:17.

Board ตัวนี้มี Funtion Raid อยู่ 2 อันหรือปล่าวครับ ถ้าใช่ปิดไปอันนึงครับ ปิดอันที่เราไม่ได้ใช้ Funtion Raid ของอันนั้นนะ แล้วก็จะลงผ่านฉลุยเองครับ

ปล. ถ้าใช่อย่างที่ผมคิดนะ ^^"

Comment

มี Function Raid ตัวเดียวคับ

Comment

ดูยังงี้แล้วไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะ แล้วแผ่น windows xp นี่มีรวม driver มาด้วยหรือปล่าวครับ ถ้ามีลองไม่ต้องลง driver raid ดูสิครับ

Comment

XP SP2 ไม่ Modify เดิมๆ

Vista Home แท้ ก็ยังลงไม่ได้ครับ

Comment

จอฟ้านี่คืออะไรครับ จอฟ้าแล้วรีสตาร์ทเอง หรือว่าจอฟ้าบอกว่าหาฮาร์ดดิสก์ไม่เจอครับ

ถ้าจอฟ้าบอกว่าหาฮาร์ดดิสก์ไม่เจอ ก็เอาไดว์เวอร์ใส่ FDD แล้วกด F6 ตอนมันโหลดไดว์เวอร์ครับ หรือไม่ก็เอาแผ่น original ไปโมใส่ไดว์เวอร์ Raid เฉพาะบอร์ดของคุณ โดยใช้ nLite ครับ

ps : สร้าง array แล้วหรือยัง

Comment

array สร้างแล้วครับ ใดร์เวอร์ทำไส่ ฟล๊อฟปี้แล้ว โดย ใช้แผ่น ไดร์เวอร์ของเมนบอร์ดเดลยครับ แต่พอลงกำลังจะบูตเข้าวินโดที่ไร จอมันฟ้าแล้วรีสตาททุกที ตอนนี้ลงแบบไม่ raid อยู่
              (ผมเพื่อน จขกท เองครับ)

Comment

ทำยังไง ดี เน้ออออออ คิดๆๆๆๆๆๆๆ -*-

Comment

o/c ไว้รึเปล่าอ่ะคับจริงแล้ว raid nvidia ไม่น่ามีปัญหา (รึว่ายังไม่เคยเจอหว่า)

Comment

Originally posted by เครซี่คุง View Post
                    o/c ไว้รึเปล่าอ่ะคับจริงแล้ว raid nvidia ไม่น่ามีปัญหา (รึว่ายังไม่เคยเจอหว่า)
                    ยังไม่ได้ OC เยยคับ แค่ทำ Raid กะลง วินโดวส์ เฉยๆ คับ ผมก็คิดแบบพี่อ่ะนะ ว่ามะน่ามีปัญหา แต่มานก็มี 5555+ ถือว่าเป็นการเรียนรู้ไปคับ ได้ประสบการณ์

Comment

ลอง Flash BIOS ตัวใหม่หรือยังครับ

Comment

Working...
                      X