Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบบนี้อะไรมันใกล้จะพังหรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบบนี้อะไรมันใกล้จะพังหรือเปล่า

อาการมันมีอยู่ว่า ผมมีเครื่องใช้โหลดบิทอยู่ เปิดไม่เคยปิดมาประมาณ 6 เดือน ยกเว้น restart เครื่องเท่านั้น แล้วเมื่อวานนึกสงสารเครื่องเลยปิดไป 3 ชม. แล้วพอมาเปิดใหม่ก็ำเปิดได้ตามปกติ แต่สักพักก็ค้าง ไม่มีภาำพออกหน้าจอ ก็เลยกดปิดแล้วเปิดใหม่ แล้วเข้า BIOS พบว่าอุณหภูมิของ system ปาไป 89 และ CPU 70 ก็งงเลยครับ เอามือไปจับซิ้งค์ CPU โอ้โหสะดุ้งเลยร้อนมากๆ
    เลยลองเข้า windows ได้ประมาณ 2 นาทียังไม่ทันทำอะไรมันก็ขึ้นว่า Phisical beging memory of dump (เขียนถูกเปล่าหว่า) แล้วก็มีตัวเลขนับขึ้นไปเรื่อยๆ

ก็เลยปิดไป แล้ววันนี้ที่กำลังโพลสอยู่ก็เพิ่งมาเปิดครับ เข้า BIOS ไปดูใหม่ system เหลือ 56 CPU 51 ก็งงอีกล่ะ เลยลองอัด winrar ดูประมาณ 10 นาทีก็ปกติไม่เป็นอะไร

อย่างนี้มันแค่รวนหรืออะไรจะพังกันแน่ครับ

spec
    P.4 3.2E
    M/b Intel ship 865PE
    Ram 1Gb = 256*2/266 กับ 256*2/333 ครับ (ใส่หมดเลย)
    การ์ด LAN 3 ใบ
    ็HDD 80 2 ลูก
    Power 350W

เอาSink มาเป่าฝุ่น แล้วทาซิลิโคนใหม่ดูสิครับ

Comment

รู้สึกว่า ไข้จะขึ้นสูงนะครับ ลองถอดมาทา ซิลิโคน ดูหน่อยมั้ย หรือลองขยับ Slot ดูครับ เผื่อหาย

Comment

ใช้อยู่ก็ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ ก็ งง อยู่เหมือนกัน

Comment

ประหยัดพลังงานเพื่อชาตินิดๆหน่อยๆก็ยังดี ช่วยๆกันครับ ปลูกจิตสำนึกกันนิดนึง สละสุขส่วนตัวนิดนึง ...

เปิด 6 เดือนไม่ปิดเลย โอ้โห!

Comment

อากาศ ร้อนละมั้ง สะสม ลองเปิดฝาแล้วก็ ล้างฝุ่นใน sink ทา ซิลิโคลนใหม่

Comment

ไม่ลองใช้EX BOXดูล่ะ แบบแลน ถ้าชุดไวเรสนั้นรองรับ ใช้ไฟนิดเดียวเองอ่ะ

Comment

เดี๋ยวลองเป่าฝุ่น แล้วทำความสะอาดซิ้งค์แล้วกันครับ
                อิอิ

เปิดมา 6 เดือน รู้สึกว่า HDD มีเสียงแว้ว ดัง แกรกๆๆ

Comment

Working...
                X