Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขยะอิเลคทรอนิก???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขยะอิเลคทรอนิก???

คือจะถามพวกอุปกรณ์อิเลคทรอนิก เวลาเราไม่ต้องการใช้งานมันแล้ว
    แล้วเราควรนำขยะอิเลคทรอนิกเหล่านี้ไปทิ้งที่ไหนดีครับ

พอดีผมมี เครื่องสำรองไฟเก่า(เสื่อม) กล้องดิจิตอลเก่า(เสีย) ประมาณนี้ล่ะครับ(อาจมีอย่างอื่นตามมาอีก)

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆล่ะครับ เวลาของแบบนี้เสีย-เก่า-เสื่อมแล้วเอาไปทิ้งไหนกันครับ
    เช่น ลำโพง ไดร์ คีย์บอร์ด จอมอนิเตอร์ หรืออาจเป็น โทรทัศน์ แบตโทรศัพท์มือถือ เป็นต้น
    ส่วนแบตโทรศัพท์มือถือ ผมจะทิ้งขยะก็กลัวว่ามันจะกลายเป็นพิษต่อสิ่งแวดล้อม
    ทำไงดี

ส่วนใหญ่อะไรเสีย ผมจะนำมารื้อเล่นครับ ดูว่ามันทำงานได้อย่างไร และเป็นอะไรให้กับอุปกรณือื่นๆต่อๆไป
    พวกกล้องก็เอาเลน เอาแผงไปทำอย่างอื่นได้มากมาย อย่างCPUเสียๆ ยังเอาค้อนมาทุบ ดูแผ่น silicon ข้างในเลย

Comment

ในปัจจุบันบ้านเรายังไม่มีระบบการจัดการเรื่องนี้อย่างเป็นจริงเป็นจังในระดับชุมชน มีเพียงในวงการอตุสาหกรรมเท่านั้นที่มีจุดกำจัดที่ถูกต้อง

Comment

ขายซาเล๊ง...อิอิ

Comment

มีบริษัทรับซื้อนี่ครับ ชื่อ วงศ์พาณิชย์ เขาจะรวมแล้วส่งไป จีนเพื่อหลอมแยก เอาทองแดง ทองคำ และตะกั่ว แต่ในกทม. ไม่รู้ว่าศูนย์อยู่ไหนนะ สนง.ใหญ่ อยู่ นครสวรรค์

Comment

ผมชอบเอามาซ่อมเองเลย ของมันชอบ
            พอมันใช้ได้ ก็เอามาใช้ต่อ 555

แต่ถ้าซ่อมไม่ได้ จะเก็บรวมๆเอาอะไหล่มาใช้ เช่น การ์ดจอ เมนบอร์ด ฮีทซิงค์+พัดลมสวยๆ เอามาใช้กับชิพเซทเมนบอร์ดที่เราใช้อยุ่

Comment

แกะชิ้นส่วนออกมาเก็บไว้ศึกษา หรือไปบริจากให้โรงเรียนที่สอนเกี่ยวกับอิเล็กน่าจะมีประโยนช์ก

Comment

แกะชิ้นส่วนออกมาเก็บไว้ศึกษา หรือไปบริจากให้โรงเรียนที่สอนเกี่ยวกับอิเล็กน่าจะมีประโยนช์กว่า

Comment

เอามาทำแบบเนี้ยอ่ะครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=57761

Comment

ผมแยกออกระหว่าง ส่วนที่เป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ กับพวกพลาสติก แล้วไปขายครับราคาจะต่างกัน ถ้ารวมไปขายชอบเหมาเป็นพลาสติกตลอดครับ

Comment

เอาไปให้วัดพระพยอมครับ

Comment

เก็บขึ้นหิ้ง (โบราณวัตถุ)

Comment

ชั่งกิโล

Comment

ของพวกนี้มันชั่งกิโลได้ด้วยหรอครับ กลัวขนไปแล้วเขาไม่เอา

แล้วแบตฯมือถือเสื่อม ทิ้งลงถังขยะไม่ได้ แล้วทิ้งไหนได้ครับ

Comment

เอาไปให้หลวงพ่อคูณเคาะ แล้วเอาไปตั้งขายใน OCZ เดี๋ยวก็มีคนซื้อ 55+ ล้อเล่นครับ อย่าซีเรียส

Comment

Working...
                              X