Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ AGP8x Sprak7600GS 512DDR2 มาแล้วแต่ว่า...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ AGP8x Sprak7600GS 512DDR2 มาแล้วแต่ว่า...

ผมตั้งกระทู้ไว้ตอนสาย ตกเย็นไปซื้อ ใช้เล่นเกมส์แล้วไม่เป็นอย่างที่คิด
    เกมส์ที่ใช้เล่น แบทเทิลฟิล 2

สเปกคอมผม
    CPU pentium4 531 3.0GHz
    MB asrock 775v88+[S+L]
    agp 8x spark gf7600gs ddr2 512mb hdtv/dvi
    ram DDR 1.5 GB Kington

AGP OC ลากคอร์ไปเพิ่มแค่ 15 MHz เป็น 415 MHz
    ส่วน Mem ลากจาก 700 ไปเป็น 802

เล่นเกมส์มีกระตุกเหมือนใช้ FX5200เลย ขอการแนะนำหน่อย
    มีอย่างนึงที่สงสัยคือ ตรงไบออสMBรุ่นนี้มันให้ปรับขนาดRam AGP ได้สูงสุดแค่ 256Mb
    ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันรึป่าวเพราะ...
    ที่ 3DMark2005 มันมองเห็นเป็นอย่างงี้(ตรงTotal AGP Memory)

NVIDIA GeForce 7600 GS Driver 6.14.10.9424

Description NVIDIA GeForce 7600 GS
    Manufacturer NVIDIA
    Total Local Video Memory 512 MB
    Total Local Texture Memory 512 MB
    Total AGP Memory 256 MB
    Driver File nv4_disp.dll
    Driver Version 6.14.10.9424
    Driver Date 4-19-2007
    Driver WHQL Certified false
    Max Texture Width 4096 px
    Max Texture Height 4096 px

เทสได้แค่ 3250 ที่ความละเอียด 1024x768

--ตอนที่ 2--หลังเที่ยงคืน
    วัดจากเกมส์ แบทเทิลฟิล 2
    ไม่ได้ตั้งเป็น High ซักอันครับ
    ผมตั้งเป็นปานกลางแค่2อัน แบบที่FX5200เคยทำได้

แล้วเมื่อคืนนี้ผมได้ลากคอร์ไปถึง 500 MHz ส่วน Mem 802 MHz

ยังกระตุกเหมือนเดิม ทั้งๆที่ความร้อนก็ไม่ได้เยอะเลย
    ความร้อนAGP แค่58องศา จากเดิม56องศา

อ้อ... ลืมบอกไป ตอนที่ใช้งานอยู่หน้าเดสทอป มันจะชอบขึ้นบลูสกรีน
    ลองเปลี่ยนไดรเวอร์หลายอันแล้ว เริ่มจากรุ่นใหม่ๆไปจนถึงรุ่นเก่า
    จนมาจบที่ 94.xx ซึ่งเขาได้แจ้งว่าสำหรับ Series 7 โดยเฉพาะ ไม่รู้จริงรึป่าว...~?
    แต่ก็ยังขึ้นบลูสกรีนอยู่เลย

อยากได้คำตอบแบบเทพๆครับ เพราะผมข้องใจมากเลย
    ท่านผู้รู้ช่วยผมด้วยคร้าบบบบ จะบร้า... แร้วววว

ไม่ใช่เทพนะครับ

สเปคเครื่องดีกว่าเครื่องผมอีก (บาตั้น 2500 แรม 1.5 กะ 7600 จีที) แบทเทิลฟิล 2 ยังไม่กระตุกเลยครับ

ลองถอดการ์ดจอไปเสียบเครื่องอื่นที่ลงวินโดส์แบบไม่แปลงดูก่อนครับ

เคยเจอปัญหาอย่างนี้เหมือนกัน แต่เป็นกะไฟล์หนังทุกนามสกุล (เปิดหนังดูไม่ได้ กระตุกแหลก และซีพียูทำงาน 100%) ตอนนั้นลงวินโดส์แปลง พวกดาร์ค บ้าง sp3 บ้าง 2007 บ้าง ก็ยังไม่หาย จนกระทั่งมาจบที่ วินโดส์ sp2 เพียว ๆ เลยปรากฎว่าหายขาดครับ

บอกไว้เผื่ออาการเดียวกะผม

Comment

สรุปคือ SP2 เดิมๆ ดีที่สุด

Comment

ได้ใส่ไฟเพิ่มให้การ์ดจอยังนะ
        แล้วใช้ พาวเวอร์ซัพพลายอะไร
        กลัวว่าไฟ PSU จ่ายไฟไม่พอเข้า VGA

Comment

จะวัดตรงไหนได้ว่าไฟพอหรือไม่พอครับ

ตอนนี้ใช้ของดีเทค 600W. อยู่แต่ไม่แน่ใจว่า Watt. หลอกหรือป่าว
          แต่ผมลาก Core ไปถึง 500 MHzได้ ถ้าไฟไม่พอไม่น่าจะลากได้เยอะนะ

มีโปรแกรมเทสป่าวครับ...
          Last edited by mthaw; 27 Feb 2008, 09:57:19.

Comment

นี่ ของผม intel celeron 331 2.66 เก่าแล้วมั้งเนี่ย - -"
            ram ddr 1 512*2 busไม่เท่ากันสักข้าง คึคึคึ
            ก้าดจอ FX5500 256MB 128 bit AGPx8

เล่นแบทเทิลฟิล2142 ไม่มีความกระตุกเลยแม้แต่น้อย
            ของนายดูสเปค น่าจะดีกว่าทำไมกระตุก นะ
            หรือว่า คอมมันจะอัพเดทโปรแกรมกันไวรัส เราเป็นบ่อยนะ พออัพเดททีไร มันจะกินcpu 100%
            ทุกทีเลย ใช้โปรแกรม ร่มอ่ะ แอนดี้เวีย อ่า

Comment

เมื่อก่อนใช้ FX5200 ก็ไม่มีปัญหาอะไร(เพราะไม่ได้หวังอะไร)
              OC Core จาก 270 ไป 310

แต่ตอนนี้ใช้ 7600GS OC Core จาก 400ไป500(หวังว่าจะดีกว่าเดิม)
              ยังรู้สึกเหมือนใช้ FX5200อยู่เลย
              รันเดสทอปตอนเปิดเครื่องใหม่ช้ากว่าตอนใช้ FX5200 อีก

หรือต้องลงวินโดวส์ใหม่...
              แต่... ไม่อยากแก้ปัญหาที่ปลายเหตุน่ะครับ

ผมทำทุกอย่างแล้วนะ ไม่ว่าจะเป็น...
              - ลงไดรเวอร์ หลายเวอร์ชั่นแล้ว
              - ดีแฟลก
              - ปรับ Optimize ต่างๆ
              - สแกนดิส

ต้องมีซักคนในบอร์ดนี้ที่น่าจะสามารถตอบถึงปัญหานี้ได้
              เห็นตอบเทพๆกันมาเยอะแล้ว

Comment

บอร์ด รองรับ AGP กี่ X ครับ อาการน่าเป็นห่วงจริงๆ ^_^

Comment

8X ครับ

Comment

ใช้แบบไม่ OC ก็กระตุกเหรอครับ
                    แล้วลองถอดแรมดูหรือยังใช้ที่ละตัว อาจเป็นที่แรม ลองดูนะ
                    Last edited by kinggage; 27 Feb 2008, 13:20:30.

Comment

ลองลงเกมส์ใหม่สักรอบรึยังครับ

เพราะดูๆแล้ว Hardware ก็ดูเข้ากันดี ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

ของผมก็ใช้ AGP 7600GS 256 เองครับแต่เป็น GDDR3 นะ

ถ้ายังไม่มีอะไรดีขึ้นสงสัยต้องถึงขั้นลองลง Windows+Games ใหม่เลยล่ะครับ ^_^
                      Attached Files

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

เดี๋ยวเย็นนี้จะลองอีกซัก 100 วิธี (-"-)

Comment

Working...
                        X