Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับ Void ในรูปร้านไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับ Void ในรูปร้านไหนครับ

มันติดอยู่บน Mainboard Gigabyte GA-8IPE1000 Rev.3 ของผมครับ(ซื้อมือ2 จาก overclockzone นี่ล่ะครับ) รบกวนถามดังนี้
    1. มันหมดประกันหรือยังครับ (ผมเข้าใจว่า วันที่ลงไว้น่าจะเป็นวันที่ซื้อ)
    2. ที่ตั้งร้านอยู่แถวไหนบ้างครับ หรือสามารถเอาไปเคลมที่ไหนได้บ้าง (ถ้ามีร้านที่ ฟอร์จูนก็ดีครับ จะได้ฝากให้แฟนไปเคลม ตอนนี้ผมอยู่ระยอง)

ขอคำแนะนำ จากอาการและการตรวจเช็คเบื่องต้นของผม
    ก่อนหน้านี้ใช้งานได้ปกติครับ จนเมื่อคืนลองเปิดทุกอย่างเงียบ มีเพียงพัดลมบน CPU ที่ทำงานปกติ (ปกติจะได้ยินเสียง Beep จากลำโพงที่เสียบบน M/B) ลองกดปุ่ม Reset ก็เหมือนไม่ได้กด คือมันไม่เริ่ม Reboot (เหมือนไม่ได้กดปุ่ม Reset)

การทดลองที่ผมได้ทำไปคือ
    1.ถอด Card ทุกตัวออกจาก M/B (ถอด VGA,Sound Card, RAM) เสียบไว้แต่ PSU, Power SW., ลำโพงตัวเล็กเพื่อใช้ฟังเสียง Beep แล้วลองเปิดใหม่
    ปรากฎว่า เงียบเหมือนเดิมครับไม่มีเสียง Beep มีแต่พัดลมที่ทำงาน
    2.เสียบไว้แต่ PSU, Power SW.,RAM, ลำโพงตัวเล็กเพื่อใช้ฟังเสียง Beep แล้วลองเปิดใหม่
    3.ถอด Battery ออกรอพักใหญ่ ใส่ Battery เข้าไปเหมือนเดิม ต่อเหมือนข้อ 1. อาการเหมือนเดิมครับ
    4.Clear CMOS(โดยต่อ jumper ขณะที่ปิดเครื่อง มี Battery บน M/B 1-5 วินาที แล้วถอด Jumper ออกเหมือนเดิม) ต่อเหมือนข้อ 1. อาการเหมือนเดิมครับ
    5.เสียบ VGA Card เข้าไป (เผื่อลำโพงที่ส่งเสียง Beep เสีย) มันก็เงียบไม่ Boot เข้า Bios
    6…….

ท่านใดมีข้อเสนอแนะอื่นๆ อีกไหมครับ

ขอบคุณครับ
    Attached Files
    Last edited by Chan; 27 Feb 2008, 09:54:56.

ร้าน ฮาร์ดแวร์เฮาส์ ฝากเคลมได้
    มันประกันของ ALC นะ

Comment

ตามนั้น

Comment

ดีเลยครับ ระยองมีร้าน ฮาร์ดแวร์เฮาส์

แล้วมันหมดประกันหรือยังครับเนี่ย

Comment

ที่ติ๊กนั่นคือ วัน เดือน ปี ที่ซื้อไม่ใช่หรอครับ เห็นจากรูป รับประกัน 3 ปี ก็ยังไม่หมดประกันครับ

Comment

แอลิแอ้นดื แอนด์ ลิ้งค์ครับ

ศูนย์ประกันมันอยู่ล็อค 512-513 ครับ ชั้น 4 พันทิป

เข้าไปเจอช่างอ้วนกวนตีน

ปล.อ้าวกรรม ไม่ได้อยู่ในกรุงเทพ
            Last edited by penguinbenz; 27 Feb 2008, 11:08:20. Reason: อิอิ

Comment

ขอบคุณครับที่แนะนำ ถ้าไม่ติดปัญหาใดๆ ผมฝาก Hardware House เคลมจากระยองดีกว่าครับ
              ไม่อยากไปเจอช่างอ้วน อย่างที่ท่านบอก อิอิ

Comment

แป่ว

ส่งเครมโลดเลยเพ่

tum

Comment

อัพเดทข่าวล่าสุด ไปร้าน Hardware House ที่ระยอง
                  ร้านแจ้งว่าวันที่โชว ถ้าเป็น Void ของดีเลอร์ (ALC) จะเป็นวันที่หมดอายุครับ

ดังนั้นผมจึงเครมไม่ได้ครับ
                  แต่ทางร้านก็บริการดี ตรวจเช็คให้อย่างดีว่า Main Board เสียหรือไม่ ปรากฎว่า เสียแน่นอนครับ

เครมไม่ได้ครับ แงแง

ขอบคุณครับที่เข้ามาให้คำแนะนำ

Comment

Originally posted by Chan View Post
                    มันติดอยู่บน Mainboard Gigabyte GA-8IPE1000 Rev.3 ของผมครับ(ซื้อมือ2 จาก overclockzone นี่ล่ะครับ) รบกวนถามดังนี้
                    1. มันหมดประกันหรือยังครับ (ผมเข้าใจว่า วันที่ลงไว้น่าจะเป็นวันที่ซื้อ)
                    2. ที่ตั้งร้านอยู่แถวไหนบ้างครับ หรือสามารถเอาไปเคลมที่ไหนได้บ้าง (ถ้ามีร้านที่ ฟอร์จูนก็ดีครับ จะได้ฝากให้แฟนไปเคลม ตอนนี้ผมอยู่ระยอง)

ขอคำแนะนำ จากอาการและการตรวจเช็คเบื่องต้นของผม
                    ก่อนหน้านี้ใช้งานได้ปกติครับ จนเมื่อคืนลองเปิดทุกอย่างเงียบ มีเพียงพัดลมบน CPU ที่ทำงานปกติ (ปกติจะได้ยินเสียง Beep จากลำโพงที่เสียบบน M/B) ลองกดปุ่ม Reset ก็เหมือนไม่ได้กด คือมันไม่เริ่ม Reboot (เหมือนไม่ได้กดปุ่ม Reset)

การทดลองที่ผมได้ทำไปคือ
                    1.ถอด Card ทุกตัวออกจาก M/B (ถอด VGA,Sound Card, RAM) เสียบไว้แต่ PSU, Power SW., ลำโพงตัวเล็กเพื่อใช้ฟังเสียง Beep แล้วลองเปิดใหม่
                    ปรากฎว่า เงียบเหมือนเดิมครับไม่มีเสียง Beep มีแต่พัดลมที่ทำงาน
                    2.เสียบไว้แต่ PSU, Power SW.,RAM, ลำโพงตัวเล็กเพื่อใช้ฟังเสียง Beep แล้วลองเปิดใหม่
                    3.ถอด Battery ออกรอพักใหญ่ ใส่ Battery เข้าไปเหมือนเดิม ต่อเหมือนข้อ 1. อาการเหมือนเดิมครับ
                    4.Clear CMOS(โดยต่อ jumper ขณะที่ปิดเครื่อง มี Battery บน M/B 1-5 วินาที แล้วถอด Jumper ออกเหมือนเดิม) ต่อเหมือนข้อ 1. อาการเหมือนเดิมครับ
                    5.เสียบ VGA Card เข้าไป (เผื่อลำโพงที่ส่งเสียง Beep เสีย) มันก็เงียบไม่ Boot เข้า Bios
                    6…….

ท่านใดมีข้อเสนอแนะอื่นๆ อีกไหมครับ

ขอบคุณครับ
                    ผมเพิ่งเปนปัญหานี้ไปเองนะครับ แต่ไม่ใช่เพราะเมนบอดเสียตอนแรกคิดว่าใช่เอาไปคเลมแลว เคลมฟรีกัลบมายังเปนอยู่

มันเปนเพราะสายไฟที่ติดกับเคสมันมีปัญหาอะครับเสียบให้แน่นๆ

กรณีของผมคือ

พัดลมติดทุกตัว เมนบอดไฟเข้า CD กดเข้าออกได้แต่เครื่องไม่เข้า biosให้และไม่มีเสียงตึ๊ด รีเซตไปก้อเหมือนกดไปเฉยๆ

ผมลองถอดทุกอย่างประกอบใหม่ก้อยังจะเปน ไม่ยอมหาย จนประมาน30นาทีเหนื่อยจิงๆ
                    เรยทุบหน้าเคสมันไป1ที
                    ค่อนข้างแรง เพราะโมโห แลวก้อเปิดใจคิดว่าแม่งติดหรอกกดไปงั้น

..........แล้วอยุ๋ดีดีเสียงสวรรค์ก้อดังขึ้น...ติ๊ด ติดแล้ว

ซะงั้นแล้วสักพักก้อดับ ผมเรยไปลองขยับสายไฟที่หน้าเคศทีมันติดอยุ่กับ ปุ่มเปิดและส่วนที่เอาไปเสียบกับเมนบอด

แล้วมันก้อติดตลอดมาครับเพิ่งเปนเมื่อศุกที่แล้ว

ไคจะไปคิดครับว่าไฟเข้าแลว แต่ดันมีปัญหาที่สายไฟตรงเคสส่วนของปุ่มเปิดและรีเซต - -ผมคนนึงที่ไม่คิดว่ามันเปนเพราะแบบนี้
                    และเอาเมนบอดไปเคลม แถมได้ของเก่ามา-*-เรยเอาไปเคลมอีกรอบขอเปลี่ยนเปนของใหม่โชคดีไป สู้ๆครับ

Comment

ขอบคุณครับ ที่แนะนำ
                      ผมลองเอาไปให้ที่ร้านเช็คแล้วครับ เขาก็ว่าเสียแล้วครับ

Comment

Working...
                      X