Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง centrino 1.6 กับ core duo 1.66 พร้อม spec ที่เหลือช่วยแนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง centrino 1.6 กับ core duo 1.66 พร้อม spec ที่เหลือช่วยแนะนำหน่อยครับ

เนื่องจาก notebook ตัวที่ผมใช้อยู่เป็น HP centrino 1.6 chipset เป็น 855 มั๊งครับถ้าจำไม่ผิด
    แรม 256 การ์ดจอเป็น mobile redeon 9200 64M(แยก) ครับ

ตอนแรกกะว่าจะเพิ่มแรมเป็น 2G แต่พอไปดูราคา DDR333 แล้วมันกิ๊กละตั้ง 2900 บาท - -'

เลยกำลังตัดสินใจอยู่ครับว่าถ้าผมเปลี่ยนเครื่องไปเลยเป็น benq core duo 1.66 chipset เป็นIntel 945GM
    การ์ดจอเป็น Intel Graphics Media Accelerator 950 แชร์ได้ 128M แรมก็เป็น ddr2 ซึ่งราคามันถูกกว่ามากเลย

มันจะเห็นผลต่างกันมากไหมครับ ถ้าทั้ง 2 สเป็คเพิ่มแรมเป็น 2G ทั้งคู่น่ะครับ

คือถ้าเกิดมันไม่ได้ใช้งานเร็วแตกต่างกันมาก ผมก็จะเพิ่มแรมตัวเก่าดีกว่าครับ แต่ถ้ามันต่างกันเห็นๆ
    จะได้เอาเครื่องเก่าไปขาย แล้วเอาเงินที่จะซื้อแรมบวกเพิ่มไปซื้อเครื่องใหม่เลยดีกว่าครับ
    พอดีว่า benq joybook ตัวนี้มันเล็กดี พกพาสะดวก ดี

ผมใช้งานหนักไปทาง presentation + photoshop illustrator มากพอสมควรครับ เล่นเกมนี่ไม่ค่อยได้เล่นเท่าไหร่อะครับ ถ้าเล่นหนักไปทางเกมเก่าๆ พวก hero of might&magic3, balder gate มากกว่าครับ ^^'
    เลยอยากทราบว่า ออนบอร์ด 950 ที่แชร์แรมได้ 128m กับ mobile redeon9200 64M (แยก)
    พร้อม spec อื่นๆ ที่กล่าวมา มันแตกต่างกันมากคุ้มกับการที่จะเปลี่ยนเครื่องไหมครับ

เพราะแรม DDR 333 1g นี่มัน 2900 บาทแล้วอะครับ เทียบกับ DDR1 ตัวละ 2G มันแค่ 13xx บาทเอง - -'
    ถ้าต้องเสียเงินเพิ่มแรมตั้งเกือบ 6000 บาท ผมกำลังคิดว่าขายเครื่องไปเลย แล้วไปซื้อใหม่จะดีกว่าไหมน่ะครับ
    ขอบคุณมากๆ ครับ
    Last edited by BurstnovA; 27 Feb 2008, 10:47:20.

Intel 945GM <-- กำลังจะตกรุ่นครับ หาที่เป็น 965 ไว้ดีกว่า แล้ว ค่อยเปลี่ยน CPU

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
      Intel 945GM <-- กำลังจะตกรุ่นครับ หาที่เป็น 965 ไว้ดีกว่า แล้ว ค่อยเปลี่ยน CPU
      หมายถึง CPU ของ notebook หรอครับ เดี๋ยวนี้มีร้านขาย CPU notebook ให้ซื้อแยกแล้วหรอครับ
      ไม่ค่อยได้ติดตามตลาด NB อะครับ เครื่องที่ใช้อยู่ก็ใช้มา 4 ปีได้แล้วครับ ตอนนี้เปิดไฟล์ PS ใหญ่ๆ ไม่ค่อยไหวอะครับ

เลยว่าจะอัพแรม แต่ราคาแรมก็แพงสุดๆ เลยไม่รู้ว่าอัพแรมจะคุ้มไหมน่ะครับ

Comment

ซื้อใหม่ดีกว่าครับ - -; specพอๆกะเครื่องเก่าผมเลย

C2D ทำงานเร็วก่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดมากๆ เมื่อเทียบกับcoreเดียว

Comment

Originally posted by BurstnovA View Post
          หมายถึง CPU ของ notebook หรอครับ เดี๋ยวนี้มีร้านขาย CPU notebook ให้ซื้อแยกแล้วหรอครับ
          ไม่ค่อยได้ติดตามตลาด NB อะครับ เครื่องที่ใช้อยู่ก็ใช้มา 4 ปีได้แล้วครับ ตอนนี้เปิดไฟล์ PS ใหญ่ๆ ไม่ค่อยไหวอะครับ

เลยว่าจะอัพแรม แต่ราคาแรมก็แพงสุดๆ เลยไม่รู้ว่าอัพแรมจะคุ้มไหมน่ะครับ
          ร้าน ยังไม่ค่อยเห็น ครับ ที่เห็นก็ ถูกผิดปกติ ผม ซื้อจาก amazon กำลังวุ่นกับไปรษณีย์ไทย อยู่นี่ ใครอยู่ไปรษณีย์ ช่วย PM มาหนน่อยครับ แหะๆ

แต่ส่วนมากเป็น ประกาศขายครับ

ถ้าเป็น 965 จะใส่ได้ ถึง T9300 พวก T8300 , T7700 ใส่ได้ หมด
          ส่วน T9500 ยังไม่แน่ใจ

ถ้าซื้อใหม่ ให้ ดู Wifi ด้วย ว่าเป็น 9645 AGN ไหม เพราะจะได้ support wireless - N ด้วย
          ส่วน Turbo Memory ตอนนี้ยังไม่ค่อย เห็นแพร่หลาย ต้องเช็คก่อนซื้อดีๆ ครับ

คิดราคาเล่นๆ
          บางร่น T5250 ขาย อยู่ 27-25xxx เปลี่ยน CPU เป็น T7700 12xxx เป็น 37xxx
          หรือเป็น T9300 15xxx ก็ อยู่ที่ 39xxx ถูกกว่า เห็นๆ
          แล้วเก็บ ซีพีเก่าไว้เผื่อเคลมประกัน

Comment

แบบนี้สงสัยซื้อใหม่น่าจะคุ้มกว่าจริงๆ ครับ
            เครื่องเก่าว่าจะเอาไปโหลดบิท ดีกว่า - -

Comment

Working...
            X