Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำ บอร์ด สำหรับ CrossFire 16+16 Fullspeed

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำ บอร์ด สำหรับ CrossFire 16+16 Fullspeed

จุดประสงค์หลักคือ เอามาเล่นเกมส์
    กาดจอ Sapphire 2600XT 256 MB DDR 4 มี 2 ตัว

1.อยากทราบว่า บอร์ด รุ่นไหน ที่เอา PCIEx มา CrossFire แล้ววิ่งเต็มที่ 16+16
    X38 Diamond กับ X48 Platinum
    2.หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง ไม่เอา 4sys

โหดจิง ดันคร้าบ

Comment

บอร์ดที่วิ่ง 16+16 ตอนนี้มีแค่ K9A2 Platinum ที่เป็นบอร์ด AMD นะครับ

สวนฝั่ง intel จะมีเป็น 16+4 ในตัว X38 Diamond กับ X48 Platinum ครับ

เรื่องของประกัน 4sys ตอนนี้ผมก็คอมเมท์ให้ปรับปรุงแล้วนะครับ

หลังจากที่เกิดปัญหามานะครับ เพราะถือว่ายังใหม่ในการจัดการเรื่องเมนบอร์ด

ทาง 4sys เองก็จะพยายามปรับปรุงให้ดีขึ้นครับ

ยังไงก็อยากให้โอกาศ 4sys นะครับ ถ้ามีปัญหายังไงเดียวผมจะดูแลให้นะครับ

Comment

Originally posted by MSI-U View Post
        บอร์ดที่วิ่ง 16+16 ตอนนี้มีแค่ K9A2 Platinum ที่เป็นบอร์ด AMD นะครับ

สวนฝั่ง intel จะมีเป็น 16+4 ในตัว X38 Diamond กับ X48 Platinum ครับ

เรื่องของประกัน 4sys ตอนนี้ผมก็คอมเมท์ให้ปรับปรุงแล้วนะครับ

หลังจากที่เกิดปัญหามานะครับ เพราะถือว่ายังใหม่ในการจัดการเรื่องเมนบอร์ด

ทาง 4sys เองก็จะพยายามปรับปรุงให้ดีขึ้นครับ

ยังไงก็อยากให้โอกาศ 4sys นะครับ ถ้ามีปัญหายังไงเดียวผมจะดูแลให้นะครับ
        ทีมงานดี ประชาชีรักตายเลย อิอิ

Comment

ตบมือให้ครับ

Comment

ครับ รอ 16+16+Hybrid Crossfire อยู่ครับ ได้ประหยัด ได้แรง

Comment

คำถามสั้นๆ แต่ทำไมแฝงใว้ด้วยความเข้มละเนี้ย

Comment

K9A2 Platinum
                ตอนนี้ใช้ Enlight 450 W เต็มอยู่ จะพอมั้ย CD 2 ตัว HD 1 เรม 2 ตัว บ้าน ๆ
                บนบอร์ด มีรูเสียบไฟ ตรงรูลำโพง ต้องเสียบป่าว
                ใช้กับ X2 5000+ BLACK EDITION ได้ป่าว
                16+16 เสียบสีอะไรหรอ
                Last edited by ][DNA][; 2 Mar 2008, 12:18:17.

Comment

Originally posted by ][DNA][ View Post
                  K9A2 Platinum
                  ตอนนี้ใช้ Enlight 450 W เต็มอยู่ จะพอมั้ย CD 2 ตัว HD 1 เรม 2 ตัว บ้าน ๆ
                  บนบอร์ด มีรูเสียบไฟ ตรงรูลำโพง ต้องเสียบป่าว
                  ใช้กับ X2 5000+ BLACK EDITION ได้ป่าว
                  16+16 เสียบสีอะไรหรอ
                  เรื่องpsu ไม่แน่ใจนะครับ แต่ "น่าจะ" พอ สำหรับ การ์ดจอตัวเดียว

สามารถใช้กัน x2 5000+ ได้ไม่มีปัญหาครับ รู้เสียบไฟ "ควรจะเสียบอย่างยิ่ง" เพราะเป็นสาย backup ให้pci-ex น่ะครับ

การ์ดต่อ ให้ได้ 16/16 ให้ใส่รู สีน้ำเงินเข้มครับ1/3 แต่ถ้าใส่ตัวเดียวแล้วเสียบ รู สีฟ้า มันก็วิ่ง 8X อยู่ดีครับผม

Comment

P35-Neo2-FR

ต้องเสียบ Molex 4 pin ตรงใกล้ๆ แจ๊คเสียบลำโพง หรือเปล่าคับ
                    แล้วไม่เสียบ มีผล อะไร หรือเปล่าครับ ไม่ CF

ผมซื้อ มา 2 เดือน แล้ว ยังไม่ได้เสียบ จะเป็นไร อะคับ
                    Last edited by St.run; 2 Mar 2008, 15:12:03.

Comment

Originally posted by St.run View Post
                      P35-Neo2-FR

ต้องเสียบ Molex 4 pin ตรงใกล้ๆ แจ๊คเสียบลำโพง หรือเปล่าคับ
                      แล้วไม่เสียบ มีผล อะไร หรือเปล่าครับ ไม่ CF

ผมซื้อ มา 2 เดือน แล้ว ยังไม่ได้เสียบ จะเป็นไร อะคับ
                      Molex 4 pin ตรงนั้นออกแบบมาสำหรับการทำงาน ครอสไฟร์ครับ

เพื่อป้องกันการ์ดจอจ่ายไฟไม่พอ ซึ่งถ้าไม่ได้ครอสไฟร์ก็ไม่ต้องเสียบครับผม

ไม่เป็นอะไรครับ

Comment

คับ ผม

Comment

คุณ MSI-U ครับ
                          ที่คุณกล่าวว่า

ผมไปเช็คสเป็คที่เวบ ASUS
                          MAXIMUS และบอร์ด X38 เนี่ย มันก็สามารถวิ่งได้ 16+16 ไม่ใช่หรือครับ(ไม่ใช่แค่ 16+4...???)
                          ก็เลยตัดข้อความเกี่ยวกับสเป็ค/คุณสมบัติของM/B X38
                          ตามข้างล่างนี้มาให้ดูน่ะครับ

Expansion Slots 2 x PCIe 2.0 x16 , support at full x16, x16 speed
                          3 x PCIe x1 ( the PCIEx1_1 (black) is compatible with audio slot)
                          2 x PCI 2.2

ถ้ายังไง รบกวนกรุณาช่วยอธิบายยืนยันอีกทีครับ หรือท่านใดจะกรุณาช่วยชี้แนะตรงประเด็นนี้ให้ด้วยครับ
                          จะขอบคุณมากครับ

Comment

สงสัยจะตอบเฉพาะที่เป็น MSI มั้งครับ

Comment

Originally posted by sompolli View Post
                              คุณ MSI-U ครับ
                              ที่คุณกล่าวว่า

ผมไปเช็คสเป็คที่เวบ ASUS
                              MAXIMUS และบอร์ด X38 เนี่ย มันก็สามารถวิ่งได้ 16+16 ไม่ใช่หรือครับ(ไม่ใช่แค่ 16+4...???)
                              ก็เลยตัดข้อความเกี่ยวกับสเป็ค/คุณสมบัติของM/B X38
                              ตามข้างล่างนี้มาให้ดูน่ะครับ

Expansion Slots 2 x PCIe 2.0 x16 , support at full x16, x16 speed
                              3 x PCIe x1 ( the PCIEx1_1 (black) is compatible with audio slot)
                              2 x PCI 2.2

ถ้ายังไง รบกวนกรุณาช่วยอธิบายยืนยันอีกทีครับ หรือท่านใดจะกรุณาช่วยชี้แนะตรงประเด็นนี้ให้ด้วยครับ
                              จะขอบคุณมากครับ
                              โทษทีครับผมสือสารผิดพลาดไปน่อยครับ+หลงๆลืมๆตามประสาคนแก่ครับ

ตามรูป

http://global.msi.com.tw/index.php?f...1&cat2_no=170#

Two mazarine PCI Express x16 slots (PCI Express Bus SPEC V2.0 compliant; supports CrossFire Technology)
                              • Two yellow PCI Express x16 slots with x4 operations (PCI Express Bus SPEC V1.0a compliant)
                              อธิบายง่ายๆนะครับ คือถ้าหากทำครอสไฟร์โดยใช้ซล๊อต สีนำเงิน จะวิ่งที่ 16X ทั้งคู่ครับ (16X16X)

แต่ถ้าหากทำครอสไฟล์ที่ซล๊อต สีเหลือง จะวิ่งที่ 4X ครับ (4X4X)
                              Last edited by MSI-U; 2 Mar 2008, 21:15:48.

Comment

Working...
                              X