Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาบอกเล่า ประสบการณ์ให้ฟัง เรื่อง X-fi กับ 2ZS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาบอกเล่า ประสบการณ์ให้ฟัง เรื่อง X-fi กับ 2ZS

หลังจาก กลับมาใช้ 2ZS ขอบอกคำเดียว

คิดถูกที่สุดแล้วที่ กลับมาใช้ - - นอกจากเฟรมเรต เกมที่มากขึ้นแล้ว

ยังได้เสียงที่เป็น ธรรมชาติมากกว่า - -

แค่นี้ละ สั้นๆ

Originally posted by excomics View Post
    หลังจาก กลับมาใช้ 2ZS ขอบอกคำเดียว

คิดถูกที่สุดแล้วที่ กลับมาใช้ - - นอกจากเฟรมเรต เกมที่มากขึ้นแล้ว

ยังได้เสียงที่เป็น ธรรมชาติมากกว่า - -

แค่นี้ละ สั้นๆ
    เห็นด้วยอีกคนครับ X-Fiมันจัดจ้านเกินไป ฟังเพลงขาดความนุ่ม ฟังนานๆแล้วเสียงบาดหู
    (เปลี่ยนจากX-Fiกลับมาใช้2ZSเหมือนกัน)
    ถ้าSet Defaultแล้วปิดFunctionทั้งหมด เสียงจะFLATมาก ไม่เพราะเลย(บางคนอาจชอบ)
    แต่X-Fiได้เปรียบเรื่องSoftwareจากเว็บOfficial Creative
    2ZSปัจจุบันก็มีคนทำDriver for Vistaปล่อยออกมาแล้วครับ
    ขอลงคะแนนเสียงให้Audigy 2 ZSกับONKYO SE-90ต่อไป ส่วนX-Fiขอผ่านไปก่อนนะจ้ะ

Comment

x-fi ผมใช้แล้วเบสบวมทันตาเห็น

+ มันต้ิองเปลี่ยน mode ไปๆมาๆ ขายทิ้ง อย่าไปรอ

Comment

ความเห็นจากคนชอบ X-fi

ผมชอบครับ เปลี่ยนสายแล้วมันดีมากๆ ได้เนื้อโดยที่รายละเอียดยังชัดเจน เบสก็เก็บตัวไวดีมาก
        ผิดกับการ์ดอื่น พอผมเปลี่ยนสายเข้าไป แม้ทุกอย่างจะดีขึ้นแต่แหลมมันไปไม่สุด รายละเอียดมันไม่ครบ

ก่อนผมใช้ X-fi ผมใช้ลำโพง Creative พันกว่าบาท พอมาจับ X-fi นี้ทีแรกผิดหวังเล็กๆเหมือนกัน เพราะตัวเดิมฟังเพราะกว่ากันมากเลย( audigy value) คือนุ่มนวลกว่ากันมาก X-fi นี้จะคมๆ แข๊งๆ เลย แต่มิติ X-fi เหนือกว่า แต่เสียงมันจัดเหลือเกิน พอเปลี่ยนลำโพง MX5021 ดีขึ้นมาก พอได้เปลี่ยนสายเท่านั้นแหละครับ พบทางสว่าง มั่นใจว่าเลือกไม่ผิดกับ X-fi

เรื่องเสียงบางทีก็อยู่กับการ matching ด้วยเหมือนกัน และลำโพงคอมส่วนใหญ่ก็นะ ลำโพงตัวนิดเดียว เสียงมักจะบาง โหว่ๆ ตรงเสียงกลางซะด้วย คือแหลมก็แหลมไปเลย ทุ่มก็ทุ่มซะเว่อร์ เสียงกลางคือช่วงที่เราฟังเป็นหลักซะด้วย เจอ X-fi เข้าไปเลยลงเหว-*-
        Last edited by IIM; 28 Feb 2008, 00:24:34.

Comment

เดียว สิ้นเดือนจะ ลอง Z5500 กับ 2ZS และ X-FI จะดูว่าใครจะแล่มกว่ากัน

Comment

ฟังแล้ว ชื่นใจ Zs

Comment

2ZS ไม่เคยใช้ครับ
              X-fi ตามที่ท่าน IIM เลยครับ เบสเก็บตัวเร็ว กระแทกได้ใจ เหมาะกับพวกเพลงขา hardcore

Comment

หลังจากงงกับ x-fi ช่วงแรก ผมก็สู้สึกว่า ok นะ
                ตอนนี้ใช้ winamp + ASIO + Bit-Matched ออก spdif ที่ avr ดูหนังรู้สึกว่ามันเข้ากับ power dvd v7 ดี คือ ถ้าเป็น live ตัวเก่าเวลาดูหนังออก spdif แล้วมันกระตุกเวลาดูหนังรำคานมาก จนต้องหนีมาใช้ v6 แต่พอเปลี่ยนเป็น x-fi ไม่มีปัญหากับ v7 เลย

ลองเปรียบเทียบ dac ภายในตัวมันเสียงค่อนข้างอิ่มแน่นกว่าผ่าน spdif แต่โดยรวมไม่ต่างกันมาก แต่ฟังจาก dac ภายใน avr แล้วรู้สึกว่าเสียงด้านแหลมนิ่งกว่าฟุ้งน้อยกว่า dac จากตัว x-fi (อันนี้อาจเพราะสายด้วย)

เรื่องเล่นเกมส์ผมไม่ขอพูดมากเพราะว่าไม่ค่อยได้เล่นเกมส์ จะมีบ้างก็พวก Counter Strike ก็รู้สึกว่ามันแยกแยะเสียงหน้า-หลังออกมาได้ดีในระดับหนึ่ง

สรุปสำหรับผมแล้ว
                ดูหนัง =>ผ่าน spdif โลดยังไง dac ที่ avr และลูกเล่นในการดูหนัง avr ทำได้ดีกว่ามากรวมถึงการคุมเรื่อง sub ด้วย thx ในตัวมันผมว่าตรง sub มันตัดเสียงออกมาแปลก ๆ บวม ๆ ยังไงก็ไม่รู้ครับเหมือนจงใจเน้นเบสด้านลึกเป็นพิเศษ

ฟังเพลง => winamp, foobar => ASIO + Bit-Matched > spdif => avr สลับกับต่อออกผ่าน dac ภายใน

effects ต่าง ๆ ที่แถมมาใน software เอาออกหมดครับ เป็นอะไรที่ผมว่าผิดธรรมชาติ นอกจากบางทีอยากร้องคาราโอเกะ ถึงเรียกมาใช้เพื่อสีสัน

Comment

มันขึ้น อยู่กับ หู ของแต่ละคนจิงๆ - -อันนี้ บอกตรงๆ เราอาจจะชินกับ เสียงแบบนี้แล้วก็เป็นได้

Comment

Originally posted by excomics View Post
                    มันขึ้น อยู่กับ หู ของแต่ละคนจิงๆ - -อันนี้ บอกตรงๆ เราอาจจะชินกับ เสียงแบบนี้แล้วก็เป็นได้
                    ถ้าคิดอย่างงี้ได้ทุกคนโลกคงสงบสุข

Comment

ผมว่าผมเห็นด้วยนะ ตอนนี้ใช้ x-fi อยู่เวลาฟังเพลงแล้วรู้สึกหงุดหงิดที่ปรับไม่ลงตัวสักทีไม่ว่าจะเป็นเพลงแนวไหนหามาลองเกือบทุกแนว(ปกติผมเป็นคนฟังแนวpunkrock)
                      แต่เวลาดูหนังหรือเล่นเกมส์มันแทบไม่ต้องทำอะไรเลย เสียงมันกระแทกสะใจดีครับ

Comment

Z2S ผมฟังก็ดีนิ
                        เคยฟัง X-Fi เสียงมันเวอร์เหมือนแต่งรึว่าโปรแกรมมันช่วยเยอะกว่า

Comment

ผมคิดงี้นะ บางที ประสาท รับรู้เสียงของคนเราอะ มันไม่เท่ากันจิงๆนะ

อีกอย่างลำโพง เองก็มีส่วนเอามากๆ

อย่างว่า หูคนเราเป็น อนาล็อค *-* อิอิ มันคงฟังเสียงได้พอสมควรละ

Comment

ผมได้ลองซื้อ x-fi มาใช้ ก็ยังไม่คุ้นมั้งครับ แต่เบสหนักสะใจดี ผมลองฟังเพลงแบบ en กับ audio คนละแบบเลย แบบหลังฟังแล้วสะใจดี อีกอย่างผมใช้ microlap 5.1 นานหละ ว่าจะเก็บเงินซื้อแบบดี ๆ สักตัว แต่โดยรวมผมถือว่า ดี อิอิ

Comment

Originally posted by IIM View Post
                              ความเห็นจากคนชอบ X-fi

ผมชอบครับ เปลี่ยนสายแล้วมันดีมากๆ ได้เนื้อโดยที่รายละเอียดยังชัดเจน เบสก็เก็บตัวไวดีมาก
                              ผิดกับการ์ดอื่น พอผมเปลี่ยนสายเข้าไป แม้ทุกอย่างจะดีขึ้นแต่แหลมมันไปไม่สุด รายละเอียดมันไม่ครบ

ก่อนผมใช้ X-fi ผมใช้ลำโพง Creative พันกว่าบาท พอมาจับ X-fi นี้ทีแรกผิดหวังเล็กๆเหมือนกัน เพราะตัวเดิมฟังเพราะกว่ากันมากเลย( audigy value) คือนุ่มนวลกว่ากันมาก X-fi นี้จะคมๆ แข๊งๆ เลย แต่มิติ X-fi เหนือกว่า แต่เสียงมันจัดเหลือเกิน พอเปลี่ยนลำโพง MX5021 ดีขึ้นมาก พอได้เปลี่ยนสายเท่านั้นแหละครับ พบทางสว่าง มั่นใจว่าเลือกไม่ผิดกับ X-fi

เรื่องเสียงบางทีก็อยู่กับการ matching ด้วยเหมือนกัน และลำโพงคอมส่วนใหญ่ก็นะ ลำโพงตัวนิดเดียว เสียงมักจะบาง โหว่ๆ ตรงเสียงกลางซะด้วย คือแหลมก็แหลมไปเลย ทุ่มก็ทุ่มซะเว่อร์ เสียงกลางคือช่วงที่เราฟังเป็นหลักซะด้วย เจอ X-fi เข้าไปเลยลงเหว-*-
                              ความเห็นตามนี้เลยครับ x-fi music(set ตามที่คุณ battlecruiser บอก)+ klipsch gmx 2.1(เปลี่ยนสายทั้งหมดเป็น Monster) + AIMP2(setเป็น 44100 32bit) เสียงลงตัวกันดี

Comment

Working...
                              X