Announcement

Collapse
No announcement yet.

เหตุผมหนึ่ง จากแรม ที่ทำให้ OC ไม่ไป ที่ไม่ควรมองข้าม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ต้อง นิ่มๆ ไปเรื่อยๆละครับ บางทีแรมก็ต้องเผานะครับ แต่ระวังเรื่องไฟ นิดนึง อย่าเผาที่ไฟสูง แรมจะชินไฟสูง แล้วพอเอาไฟต่ำไม่เล่นด้วยเลยทีนี้จะแย่ครับ

Comment

แรม Value ที่ยังพอหาได้ในตอนนี้แนะนำ Kingston ชิป Promos ครับ 667 หรือ 800 ก็ได้ (แต่ตอนนี้เหลือแต่ตัว 800) ลองมา 4 คู่ได้บัส 1000 CL4 ทุกตัว CL5 ก็เฉียด ๆ 1200 แถมอัดไฟสูงก็ไม่เอ๋อเหมือนพวก micron (และด้วยลักษณะของชิปตัวนี้อัดไฟเกิน 2.4V ไม่มีประโยชน์ลากได้น้อยกว่าเดิม)

Comment

คิกๆ ระวังแต๊ปนะท่าน เด๋วเจ้าของเค้าว่าเอา 555

Comment

เดวกลับไปบ้านต้องไปแงะมาส่องแรมบ้างละ

Comment

ผมก็เคยเจอกับแรม Rox DDR2 667 ครับผม ได้ชิพ Hynix เช่นกันรหัสจำมิได้แล้ว
            อัดไฟให้ตายอย่างไรก็ไปเกิด HT bus 255 ไม่ได้เลย ทดแรมเป็น 200 266 333 ก็แล้วก็ยังมิได้ ปรับ CL หลวมแทบหลุดก็ยังมิได้

สรุปคือผมเลยเอาแรมไปเคลมแล้วบอกว่ามันใช้กับ MB ผมมิได้ครับ และถอยเป็น Kingston ชิพอะไรก็ไม่รู้มาแทน
            ปรากฎว่าโขยกได้ 277 ซะงั้น

Comment

Originally posted by digimontamer View Post
              ผมก็เคยเจอกับแรม Rox DDR2 667 ครับผม ได้ชิพ Hynix เช่นกันรหัสจำมิได้แล้ว
              อัดไฟให้ตายอย่างไรก็ไปเกิด HT bus 255 ไม่ได้เลย ทดแรมเป็น 200 266 333 ก็แล้วก็ยังมิได้ ปรับ CL หลวมแทบหลุดก็ยังมิได้

สรุปคือผมเลยเอาแรมไปเคลมแล้วบอกว่ามันใช้กับ MB ผมมิได้ครับ และถอยเป็น Kingston ชิพอะไรก็ไม่รู้มาแทน
              ปรากฎว่าโขยกได้ 277 ซะงั้น

ที่ท่านบอกว่า ไม่เกิน 255 นี่ บัส cpu หรือ แรม อ่ะ ผมงง
              มันอยู่ที่บอร์ดด้วยนะผมว่า

แล้วอย่างตามลายเซ็นต์ผม มันห่วยหรือดี ช่วยบอกที 5-7-7-22 บัส 1000 เนี่ยะ
              ผมก็ยังงงๆ - -

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ผลจากการใช้ GHM+ HYNIX ตัวที่มีปัญหา ปรากฎว่าได้ เท่าเดิมครับ 250 แล้วก็ นิ่งถ้ามากกว่านั้นครับ

หมดแล้วครับ วินโดวพังไป 2 ที จากการลง diver all in one ของ alive ต้องโหลดมาลงแยกครับ ถึงจะใช้ได้ปกติ

Comment

bus CPU ครับผม

Comment

ขอประทานโทษจิงๆ
                      ผมลืมไปว่า amd

ว่าแต่ลองลดตัวคูณก็ลากไม่ไปหรอครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                        ผลจากการใช้ GHM+ HYNIX ตัวที่มีปัญหา ปรากฎว่าได้ เท่าเดิมครับ 250 แล้วก็ นิ่งถ้ามากกว่านั้นครับ

หมดแล้วครับ วินโดวพังไป 2 ที จากการลง diver all in one ของ alive ต้องโหลดมาลงแยกครับ ถึงจะใช้ได้ปกติ

สรุปว่า GMH + HYNIX = HYNIX

ดันไป

Comment

KINGTON ชิบ Elipda-8E-E ที่ไฟ 1.8 ครับ

Comment

Originally posted by JINDASAMUD View Post
                            KINGTON ชิบ Elipda-8E-E ที่ไฟ 1.8 ครับ
                            ใช่บอร์ด nf6g ป่ะครับ แอบเห็นในลายเซ็น
                            ถ้าใช่ 1.8 นี่คือเซ็ทไว้ที่ระดับไหนครับ normal? high?

Comment

เดิมที ทดแรมก็วิ่งไม่ไปครับผม ทดเป็น bus 200 ตัวคูณ 8 (เพื่อให้แน่ว่ามันไม่ได้ตันที่ CPU) จะทำอย่างไรก็ไปได้ไม่เกิน HT 250 ครับผม (ซึ่งถ้าเพิ่มไปแค่ 50 bus แรมน่าจะกลายเป็นเพียง 250 หรือ DDR2 500 ซึ่งสำหรับ DDR2 667 มันน่าจะวิ่งได้ และผมก็ลองขยับ CL ไปๆมาๆหมดแล้ว เปลี่ยนไบออสสารพัดเวอร์ชั่นก็แล้ว)

สุดท้ายเลยเอาแรม Rox ไปเปลี่ยนเป็น Kingston มาแทนครับผม (ก่อนเอาไปเปลี่ยนผมลองถอดแรมออกมาลองทีละแถว ปรากฎว่ามี 1 แถวที่ทำยังไงก็ดันเกิน 250 ไม่ได้ แต่อีกแถวลาก 280 สบายๆ) ทดแรมเป็น DDR400 ลากได้ HT 290 สบายๆ

Comment

Working...
                              X