Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม Total Graphics Memory มันลดอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม Total Graphics Memory มันลดอะครับ

ทำไม Total Graphics Memory มันลดอะครับ

เดิมทีผมใช้ PALIT HD2600 Pro + XP อยู่นะครับ
    แล้วก็โมไบออสให้กลายเป็น HD2600 XT ครับ

เค้าบอกว่าถ้าใช้ใน Vista จะมองเห็น Total Graphics Memory = 1,536 MB
    ซึ่งสมัยก่อนโมก็เห็น 1,536 นะครับ แต่พอผมโม แล้วลง Vista ใหม่มันเหลือ 1,023 MB อะครับ

เครื่องผมใช้ RAM 2 GB Dual Channel ตลอดนะครับ เลยงงๆ ไม่เคยลดแรมเลยนะครับ

ถ้าจะเห็น 1.5 GB ถ้าจำไม่ผิดต้องใส่แรมเครื่อง 3 GB มั้ง

Comment

ดูด ครับ ดูด

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
        ถ้าจะเห็น 1.5 GB ถ้าจำไม่ผิดต้องใส่แรมเครื่อง 3 GB มั้ง
        ไม่ๆ ครับ คือผมอ่านจาก Spec มันบอกถ้าใช้ใน Windows Vista จะเพิ่มเป็น 1.5 GB ถ้าใช้ Windows XP จะได้ 1 GB ซึ่งเมื่อก่อนผมมีแรมแค่ 2GB มันก็แชร์รวมได้ 1.5 GB นะครับ

Comment

ขึ้นกับจำนวนแรมในเครื่องด้วย
          แรมน้อยแชร์น้อยแรมมากแชร์มาก
          ตามรายเซ็นผม แชร์จะ 2G ละ ^^

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            ขึ้นกับจำนวนแรมในเครื่องด้วย
            แรมน้อยแชร์น้อยแรมมากแชร์มาก
            ตามรายเซ็นผม แชร์จะ 2G ละ ^^
            คือเมื่อก่อนสมัยใช้ Vista 32 Bits แรกๆ มันเห็นแรมการ์ดจอ 1536 MB นะครับ
            ใช้ซักพักก็มาใช้ XP มันก็เห็นแรมแค่ 1024 MB ผมก็ไม่เอะใจอะไรเพราะเห็นในเวบมัน
            ก็บอกว่าใช้ได้ประมาณนี้ แต่พอกลับมาลง Vista 32 Bits SP1 กลับเห็นแรมการ์ดจอ
            แค่ 1,024 MB ครับ ผมใช้แรม 2 GB มาตลอดครับ เลยงงๆ กับมัน

สันนิษฐานได้ 3 กรณีคือ
            1. จะเป็นเพราะผมโมเป็น 2600XT (หรือเปล่า)
            2. จะเป็นเพราะ Vista 32 มันกลายเป็น SP1 (หรือเปล่า)
            3. จะเป็นเพราะ Drivers CCC ของ ATI (หรือเปล่า)

งงๆ ครับๆ
            Last edited by Dojo-mAn; 28 Feb 2008, 09:27:46.

Comment

ขอเดาว่าเป็นเพราะ VISTA SP1 ครับ เพราะ OC การ์ดไม่น่าเกี่ยว(หรือว่าโม เป็นอีกความหมายนึงก็ขอโทษด้วยคับ) CCC มันน่าจะปรับให้ดีขึ้นคงไม่มี bug เรื่องนี้กระมัง

ถ้ามั่วผิดตรงไหนขอโทษด้วยนะคับ รอท่านอื่นมาชี้แจงต่อ

Comment

Working...
              X