Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ 22นิ้ว ของ HP ไม่มี DVI แต่ใช้ HDMI แทนได้ ใช้ไม๊ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

HDMI เจ๋งกว่า DVI อีกครับ

ถ้ามีเสียง ผ่าน เสียงก็ออกด้วย
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ผมใช้อยู่ครับตัวนี้ ใช้กับ Nvidia 8600

ต้องไปหาหัวแปลง DVI to HDMI มาเสียบก่อนครับ ผมซื้อมาอันละ 50 หรือ 150 ไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว แล้วก็ใช้สาย HDMI ต่อเข้าจอได้ปกติ แต่เสียงมันไม่มาด้วยนะครับ เพราะมันเอาสัญญาณจากการ์ดจอไปอย่างเดียว

กรณี ภาพ+เสียง ของ HDMI ก็คือต้องมาจากที่มาด้วยครับ ถ้าต่อจากการ์ดจอเข้าจอ มันก็ไปแต่ภาพ แต่ถ้าต่อจากเครื่องเล่น DVD (หรือเครื่องเล่นอะไรก็แล้วแต่) เข้าจอ มันก็จะมีทั้งภาพ+เสียงไปด้วยกันเลย

Comment

เข้ามาเก็บรายละเอียด

Comment

Originally posted by bluelink View Post
          ผมใช้อยู่ครับตัวนี้ ใช้กับ Nvidia 8600

ต้องไปหาหัวแปลง DVI to HDMI มาเสียบก่อนครับ ผมซื้อมาอันละ 50 หรือ 150 ไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว แล้วก็ใช้สาย HDMI ต่อเข้าจอได้ปกติ แต่เสียงมันไม่มาด้วยนะครับ เพราะมันเอาสัญญาณจากการ์ดจอไปอย่างเดียว

กรณี ภาพ+เสียง ของ HDMI ก็คือต้องมาจากที่มาด้วยครับ ถ้าต่อจากการ์ดจอเข้าจอ มันก็ไปแต่ภาพ แต่ถ้าต่อจากเครื่องเล่น DVD (หรือเครื่องเล่นอะไรก็แล้วแต่) เข้าจอ มันก็จะมีทั้งภาพ+เสียงไปด้วยกันเลย
          ต่อเข้าเครื่องdvdก็เสียงไม่ออกครับเพราะส่วนของลำโพงในจอเเยกกับส่วนของภาพ
          เเนะนำคนที่ต่อกับเครื่องดีวีดีนะครับว่าเวลาดูหนังกับเครื่องดีวีดีเเบบอัพสเกลถ้าดูเเล้วปิดจอก่อนนะครับเเล้วอย่าเปิดคอมค้างไว้เเล้วเสียบหัวhdmiเปลี่ยนเลยมันจะทำให้โหมด เเบบเครื่องdvdค้างพวก 1080i เเทนที่จะเป็น1680 ทำให้ภาพกระพริบ วิทีเเก้ต้องลงไดเวอกาดจอใหม่อย่างเดียวเลย
          ส่วนเรื่องความเข้มของสัญญาณนะครับ hdmi นั้นส่งผ่านสัญญาณในเเบบ Single-link bandwidth of 340 MHz (10.2 Gigabits per second)รองรับ RGB or YCbCr
          ส่วนdviเเบบSingle-link นั้นอยู่ที่ 165 MHz รองรับ RGB ส่วนเวลาซื้อหัวเเปลงเเนะนำซื้อหัวแปลงเเบบ dvi Dual-link นะครับ จะมีเขี้ยวเพิ่มขึ้นมา ซึ่งจะส่งสัญญาณได้ดีกว่าถ้าแปลงจากhdmi

Comment

Originally posted by missygal View Post
            ส่วนเรื่องความเข้มของสัญญาณนะครับ hdmi นั้นส่งผ่านสัญญาณในเเบบ Single-link bandwidth of 340 MHz (10.2 Gigabits per second)รองรับ RGB or YCbCr
            ส่วนdviเเบบSingle-link นั้นอยู่ที่ 165 MHz รองรับ RGB ส่วนเวลาซื้อหัวเเปลงเเนะนำซื้อหัวแปลงเเบบ dvi Dual-link นะครับ จะมีเขี้ยวเพิ่มขึ้นมา ซึ่งจะส่งสัญญาณได้ดีกว่าถ้าแปลงจากhdmi
            Single-Link หรือ Dual-Link ไม่น่าจะเกี่ยวกับความเข้มของสัญญาณครับ มันเกี่ยวกับ Bandwidth ครับ

Comment

Originally posted by missygal View Post
              ภาพอาจดีกว่าdviด้วยนะครับ เพราะสัญญาณดิจิตอลเหมือนกันเเต่hdmiสัญญาณเข้มกว่าdviครับ
              ไม่น่าใช้คำว่า "ความเข้ม" นะครับ น่าจะใช้คำว่า "ความถี่" สูงกว่า ผลที่ได้คือ "ความเร็ว" ในการส่งข้อมูลสูงกว่าครับ

Comment

ครับพอดีคำพูดทางเทคนิคไม่ค่อยรู้ขอโทษด้วยครับ

Comment

Working...
                X