Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำปรึกษาเรื่องแรมหน่อยคับ งง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำปรึกษาเรื่องแรมหน่อยคับ งง

ก่อนหน้าใช้ kington 512/533 x4 ตัว
    แล้วเปลี่ยนมาใช้ 1024/800 x4 ตัว
    ผมใช้เมนบอร์ดของ Asus P5LD2
    ปัญหาคือแรม มันโชว์แค่ 3Gb ทั้งที่ใส่ไป 4Gb แต่ Cpuz อ่านค่าได้ 4Gb
    ตามภาพเลยครับ
    Last edited by Yoyea; 2 Sep 2008, 12:03:33.

วินโดว์สามารถมองเห็นได้แค่ 3GB หรือ 3GB กว่าๆเท่านั้นครับ ถ้าจะเอาครบ 4GB ต้อง Vista 64 bit

Comment

แปลว่าอีก1 GB นั้นไม่ได้ใช้งานหนะซิคับ

Comment

ใช่ วินโดวส์เห็นแรมใน OS แค่ใหนก็ดึงแรมมาใช้งานได้เท่านั้น
        *ต้อง 64 bit นะ

Comment

แล้วแบบนี้ 1 Gb ก็ไม่มีความหมายอะไรซิคับ แล้วแบบนี้มีXp 64bit ไหมคับ os อะ

Comment

รู้สึกว่าจะสามารถทำให้ Win XP มองเห็น Ram 4 Gb ได้นะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน
            เคยมีคนมาโพสบอก ผมก็จำไม่ได้แล้วเหมือนกันครับ
            (แต่ไม่รู้ว่าทำได้จริงรึป่าว ไม่เคยลองครับ)

Comment

ลง vista 64 โลด

Comment

ใส่ 3
                ขาย 1

Comment

แล้วอย่างนี้ถ้าลง vista64 แล้ว โปรแกรมเก่าๆที่เคยใช้มา ก็หมดค่าเลยซิคับ กำ แล้วผมเปิดร้านเน็ตจะเอาโปรแกรมบริหาร ร้านจากไหนได้เน๊อ T-T

Comment

4Gb มันก็เกินไปครับ 2Gb ก็พอแล้ว

Comment

Working...
                    X