Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอยิ่งใช้ไปนานๆ ประสิทธิภาพก็ลดลงรึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอยิ่งใช้ไปนานๆ ประสิทธิภาพก็ลดลงรึเปล่าครับ

==" แบบว่าเกมส์เดียวกันแต่เมื่อ 2 ปีก่อนเล่นรู้สึกว่ามันลื่นกว่านี้
    แต่นี่เหมือนจะกระตุกพอสมควร เลยลองเพิ่มแรมจาก 512 เป็น 1G
    กับปัดฝุ่นทำความสะอาด ทาซิลิโคน cpu ให้ใหม่
    แต่ก็ยังมีปัญหาเดิม
    ไม่รู้ว่าเป็นเพราะ vga เก่าไปแล้วรึเปล่า แต่กเกมส์เดียวกันกับที่เมื่อก่อนเล่นอะครับ
    gigabyte radeon 9700pro 128 อาคับ เปลี่ยนพัดลมแล้วเป็น zalman อันใหญ่ๆ จำรุ่นมะได้
    เพราะอันที่แถมมาใบพัดหัก
    ถ้าเป็นไปได้ก็ยังไม่อยากเปลี่ยนการ์ดจออ่ะครับ เพราะไม่ค่อยได้เล่นเกมส์ใหม่ๆกราฟฟิคสูงๆเท่าไหร่
    ที่เล่นนี่ก้อ 3d นิดๆเกมส์ seal online คับเผื่อจะรู้จัก

ตอนนี้มีข้อสงสัยอยู่ 2 อย่าง
    จำได้ว่าแต่ก่อนเวลาเข้า dxdiag แล้ว test direct 3d กล่องมันจะค่อยๆหมุนอ่ะครับ
    แต่ตอนนี้ test แล้วกล่องหมุนเร็วมาก ถึงขั้นนับไม่ได้เลยว่า 1 วิหมุนไปกี่รอบ แต่น่าจะเกิน 20 รอบแน่ๆ เพราะเร็วมากจนมองไม่ทันจริงๆ อันนี้จะเกี่ยวกับปัญหานี้รึเปล่า
    แล้วก็ชิพของการ์ดจอนี่ทาซิลิโคนได้เหมือนกับ cpu มั๊ยอ่ะครับ เผื่อจะเป็นที่ความร้อน =="

ใครมีวิธีแก้ไขจะแนะนำยังไงช่วยหน่อยนะครับผม =="

p4 2.66
    ddr 512*2
    driver การ์ดจออัพเป็นล่าสุดแล้วครับ
    directx 9.0c
    win xp pro

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

ผมก็เปงครับ เกมส์ seal ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร แบบว่าเครื่องก็ไม่ได้ขี้เหร่ แต่เล่นมันหนืดๆ

ผมก็งงครับ เลยไม่เล่นเลย งอล~*

Comment

ลง Win ใหม่เลยครับ ลื่นปืด หมั่น Defrag บ่อย ๆ อาทิตย์ล่ะครั้งเป็นอย่างน้อย ค่อยแงะเครื่องออกมาเป่าฝุ่นซะบ้าง

จัดสายไฟให้ดีเพื่อให้อากาศถ่ายเทได้สะดวก

Comment

T^T

ลองลง win ใหม่แล้วเหมือนกันอ่าคับ T^T

หรือเป็นไปได้มั๊ยที่จะเป็นที่ window ของผมมีปัญหาอะ ?
        ไว้เดี๋ยวจะลองหาอันอื่นมาลงแทนดูคับ =="

Comment

.... เอาเกมออนไลด์มาเทสไม่ได้หรอกคับ มันมีปัจจัยหลายอย่าง
          เกมSeal ผมก็เคยเล่น บ้างวันมันก็แลคแบบไม่มีสาเหตุ ควรเอาเกมปกติลงเทสดูมากกว่าคับ

อีก1ปัจจัย เพราะเกมส์ออนไลด์เองก็มีการอัพเดพพัฒนาด้านภาพด้วย เหมือนกับRO
          ละคับผมก็เคยเอาการGF4 440MX เล่น พอผ่านไป1ปี มันก็อืดลง ลงWindowใหม่ก็ไม่หาย เพราะมันมีการอัพแฟก เวอร์ชั่นใหม่ รูปอะไรสวยขึ้น ก็กินกราฟฟิกมากขึ้นด้วย

Comment

Originally posted by GOD-HAND View Post
            ลง Win ใหม่เลยครับ ลื่นปืด หมั่น Defrag บ่อย ๆ อาทิตย์ล่ะครั้งเป็นอย่างน้อย ค่อยแงะเครื่องออกมาเป่าฝุ่นซะบ้าง

จัดสายไฟให้ดีเพื่อให้อากาศถ่ายเทได้สะดวก
            ตามนั้น (มาแนวขี้เกียจ..แต่อยากตอบ)

Comment

Working...
            X