overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41

Thread: จะไปซื้อแล้ว connon 400D ต้องดูอะไรบ้าง ตอบกันเยอะๆนะครับ

OverclockZone Member kinggage's Avatar

Question จะไปซื้อแล้ว connon 400D ต้องดูอะไรบ้าง ตอบกันเยอะๆนะครับ

สวัสดีครับ พอดีว่าวันอาทิพย์นี้จะไปซื้อ 400D ซื้อ ชุด KID + Lens 18-55M จะดีไหมครับ ประมาณ25,XXX (รวมvatยังจำไม่ได้)เท่าที่หาได้แพงไปไหมครับ ร้านที่จะไปซื้ออยู่ที่ MBK ครับ แถวที่ผมอยู่หาไม่ได้เลยของหมด เลยไม่ได้ลองเล่นเท่าไหร่ เค้าเลยแนะนำไปที่ MBK แทน เค้าว่ามีของชัวร์ 100%
    เลยอยากจะทราบรายละเอียดของพี่ๆทั้งหลายที่เวลาเราจะซื้อกล้องที่ร้านต้องดูอะไรบ้างสำหรับ 400D

อย่างเช่น -รายละเอียดประกันร้าน/ศูนย์ ดูยังไง ดูยังไงว่าศูนย์แท้ชัวร์
    -จอ LCD ของกล้อง ดูยังไงว่ามี เดดพิกเซล หรือป่าว
    -อุปกรณ์ที่แถมมาให้ในกล่องครั้งแรก มีอะไรบ้าง (อันนี้ผมไม่รู้เลย)
    -รายระเอียดอื่นๆ พื้นฐานที่ต้องเช็กมีอะไรบ้าง เช่น เช็กไฟแฟลตยังไง ปุ่มกดตรวจดูยังไง body เป็นต้น
    -เลนส์ที่แถมมาให้(สำหรับชุด kid ) ทดสอบยังไงดีครับ ว่าไม่มีปัญหา เช่น เทคนิควิธีการหมุนเช็กเลนส์ยังไง เป็นต้น
    -ของที่ต้องซื้อเพิ่ม เช่น แบตสำรอง ขาตั้ง และอื่นๆ ในการซื้อครั้งแรกครับ (ไม่จำกัดงบ)
    -อื่นๆที่อยากจะเสนอแนะ ว่ามาเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member kinggage's Avatar

เงียบจัง...........

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ตามที่กล่าวมา เชคระบบเครื่องทุกอย่างครับ ถ้ามือ 2 ดูเลนน์ด้วยว่าเป็นฝ้าหรือป่าว ถ้าประกันศูนย์จะดีที่ซูดดด!!!!

OverclockZone Member

ประกันศูนย์ มันจะมีใบประกันของ Canon Thai ให้เรียบร้อยเลยนะครับ

ที่ LCD เหรอครับ ถ่ายรูป สีดำ หรือ สีขาว ล้วน มาเปิดดูใน LCD ก็ได้ (แต่ระวังตรงขอบๆนิดนึ่งนะครับ อาจมีdeadได้ ผมเจอมาแล้ว) แล้วก็ ดู ซีเรียวเครื่อง(ข้างกล่อง)กับใบประกันให้ตรงกัน เลนส์ก็ด้วย

อุปกรณ์เหยอ จะมี 1.ที่ชาร์ตแบต สายคล้องคอ CD2แผ่น(เป็นแผ่นโปรแกรมและแผ่นวิธีใช้) คู่มือ(eng) สายusb หมดหรือยังหว่าจำมะได้แล้ว

อุปกรณ์เพิ่มเติม ผมแนะนำ นะครับ ควรมี ฟิลเตอร์ กับ แผ่นกันLCD จ้า ส่วนอื่นๆมันอยู่ที่ความชอบนะ

แนะนำว่า ให้เลือกร้านที่มีเงื่อนไขการประกันว่า ถ้าสินค้ามีปัญหาภายใน7วัน(ไม่รวม ตก เปียก หรือปัญหาใดๆที่ไม่ได้เกิดจากกล้อง)เปลื่ยนตัวใหม่ให้ทันที(หรืออาจต้องรอถ้าวันนั้นเค้าไม่มีของ) แล้วเราก็ใช้ ช่วงเวลา 7 วันนั้นหล๊ะครับ ไปเทส หา hotหาdead ของcmos ต่างๆ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

ส่วนใหญ่โปรเขาจะติดกันลอยให้อยู่แล้วครับ เมม 1 กิ๊ก แบบเบสิค ๆ เลย

I3K
    Guest

จอ LCD ของกล้อง ดูยังไงว่ามี เดดพิกเซล หรือป่าว
    -ดูตาป่าวงะ ไม่ก็ให้ร้านช่วยดู

อุปกรณ์ที่แถมมาให้ในกล่องครั้งแรก มีอะไรบ้าง
    -สายคล้องคอ ที่ชาจ แบต ใบประกัน CD2แผ่น คู่มือ

รายระเอียดอื่นๆ พื้นฐานที่ต้องเช็กมีอะไรบ้าง เช่น เช็กไฟแฟลตยังไง ปุ่มกดตรวจดูยังไง body เป็นต้น
    -เช็ครูน็อตว่าถลอกมั้ย เช็คบอดี้ว่ามีตรงไหนแย้มๆบ้าง เช็คเดตพิกเซลที่เซนเซอร์ เช็คแฟลช เช็คแบล็กโฟกัส ฟ้อนโฟกัส เช็คการหลุดโฟกัส เช็คใบประกัน เช็คราคา เช็คเงินในเป๋า

เลนส์ที่แถมมาให้(สำหรับชุด kid ) ทดสอบยังไงดีครับ ว่าไม่มีปัญหา เช่น เทคนิควิธีการหมุนเช็กเลนส์ยังไง เป็นต้น
    -แรกๆไม่มีปัญหาแน่ๆครับ แต่ใช้ไปนานๆอันนี้ไม่แน่นะ เช็คเรื่องโฟกัสอ่าครับตามปรกติ

ของที่ต้องซื้อเพิ่ม เช่น แบตสำรอง ขาตั้ง และอื่นๆ ในการซื้อครั้งแรกครับ (ไม่จำกัดงบ)
    -ตู้กันชื้น แบตเตอรี่กริป+ถ่านชาจAA ขาตั้งMANFROTTO 190 + หัวบอล 486RC2 ฟิลเตอร์โปรเทค ฟิลเตอร์ C-PL แผ่นกันรอยLCDกล้อง สายคล้องคอของLOWEPROเพราะนิ่มนุ่มและดี กระเป๋ากล้อง เมมโมรี่ 4GB x2อัน

อื่นๆที่อยากจะเสนอแนะ ว่ามาเลยครับ
    -คิดจะเล่นกล้อง อย่าเพิ่งไปซื้อกล้องแบบดีดีครับ แนะนำให้ซื้อเลนส์โปรเก็บก่อน ครบช่วงมะไหร่ค่อยหันไปคบกับกล้องระดับโปร เช่น 5D 1Ds Maks II เล่นกล้องครั้งแรกๆเสียเงินเยอะครับไม่ต้องกลัวเลยกินแกลบแน่ๆ ^^

OverclockZone Member poypoy's Avatar

ดูราคา คับ แน่นอน สุด

OverclockZone Member ultrabbb's Avatar

Quote Originally Posted by I3K View Post
    อื่นๆที่อยากจะเสนอแนะ ว่ามาเลยครับ
    -คิดจะเล่นกล้อง อย่าเพิ่งไปซื้อกล้องแบบดีดีครับ แนะนำให้ซื้อเลนส์โปรเก็บก่อน ครบช่วงมะไหร่ค่อยหันไปคบกับกล้องระดับโปร เช่น 5D 1Ds Maks II เล่นกล้องครั้งแรกๆเสียเงินเยอะครับไม่ต้องกลัวเลยกินแกลบแน่ๆ ^^
    ถูกต้องที่ซู๊ดดด....จะไปซื้อ 350D คำนวนงบ ๆ ไป มา

พอ ๆ กับ 400D ใหม่ได้ตัวนึงเลย คิคิ หมายถึงถ้าซื้อเลนซ์เพิ่มอ่ะน่ะ

OverclockZone Member b_BORN's Avatar

ลองเข้าไป www.thaidphoto.com ดูครับ

อิอิอิ...ถ้าเล่นจริง ๆ มันไม่จบแค่เลนน์กะบอดี้เหรอครับ มีอะไรมากมายให้เล่นอีก แฟช ,ขาตั้ง , รีเฟก , ฟิวเตอร์แบบต่าง ๆ เอิ๊ก ๆๆ ช่วงนี้หมดไปกะมันเยอะพอสมควรเลย ตอนนี้ช่วงเลนน์ผมครบทุกช่วงแล้ว..เลยไม่ค่อยได้อัพพวกอุปกรณ์เท่าไร ตอนนี้ว่าจะซื้อขาตั้งใหม่ กับกระเป๋าใบใหม่อยู่ครับ.... ใครสนใจ โลโปร รุ่น คอมแพท (รุ่นใส่โนตบุคได้) ใส่เลนน์ได้ 4 ตัว บอดี้ 1 ช่องด้านล่าง สนใจ Pm มาล่ะกัน รอเงินเดือนออกคงได้สอยกระเป๋าใบใหม่พอดีครับ
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 1 Mar 2008 at 05:31:09.

OverclockZone Member boyเจ้าเก่า's Avatar

เห็นมีข้อความว่าไม่จำกัดงบ ผมว่ารอปลายเดือนมีนา 450D ออก น่าเล่นกว่าครับ ใหม่กว่า แต่ถ้าชอบ 400D ก็เอาตัวนี้ก็ได้ครับ แต่ผมแนะนำว่าซื้อที่พันทิพย์น่าจะถูกกว่าครับ หรือถ้าอยากได้บริการหลังการขายดีๆ ต้อง ร้าน Fotofile ที่ MBK บริการดีที่สุดละ พนักงานคุยดีทุกคน ผมใช้บริการอยู่ชั้น 1 (เคยไปซื้อ แบตเตอรี่-กริ๊ป BG-E3 กับเพื่อน พี่เค้าหยิบเลนส์ในตู้โชว์เอามาลองเล่น อยากเล่นตัวไหนเค้าก็หยิบมาให้ลองแต่ไม่ได้ซื้อเลนส์นะ อิอิ)
    ส่วนผมใช้ตัว 400D ที่เป็น KissX อยู่ ประกันร้าน ซื้อพันทิพย์ ไม่แน่ใจว่าตตัวประกันศูนย์ตอนนี้มันแถม Lens Kit 18-55 ตัวที่เป็น IS หรือเปล่าครับ ลองเช็กดู ส่วนของที่ต้องซื้อเพิ่มแนะนำ แบ็ต 1 ก้อน หรือ แบตเตอรี่-กริ๊ป BG-E3 ถ้างบเยอะ , UV Filter ,CF Card 2 หรือ 4 GB. อีกตัว และก็ กันลอย อันนี้ขอแถมฟรีน่าจะได้นะ และอีกอย่างขาตั้งกล้อง ตามใจชอบแต่แนะนำให้เล่นตัวที่รับน้ำหนักได้มากๆหน่อย

Quote Originally Posted by boyเจ้าเก่า View Post
    เห็นมีข้อความว่าไม่จำกัดงบ ผมว่ารอปลายเดือนมีนา 450D ออก น่าเล่นกว่าครับ ใหม่กว่า แต่ถ้าชอบ 400D ก็เอาตัวนี้ก็ได้ครับ แต่ผมแนะนำว่าซื้อที่พันทิพย์น่าจะถูกกว่าครับ หรือถ้าอยากได้บริการหลังการขายดีๆ ต้อง ร้าน Fotofile ที่ MBK บริการดีที่สุดละ พนักงานคุยดีทุกคน ผมใช้บริการอยู่ชั้น 1 (เคยไปซื้อ แบตเตอรี่-กริ๊ป BG-E3 กับเพื่อน พี่เค้าหยิบเลนส์ในตู้โชว์เอามาลองเล่น อยากเล่นตัวไหนเค้าก็หยิบมาให้ลองแต่ไม่ได้ซื้อเลนส์นะ อิอิ)
    ส่วนผมใช้ตัว 400D ที่เป็น KissX อยู่ ประกันร้าน ซื้อพันทิพย์ ไม่แน่ใจว่าตตัวประกันศูนย์ตอนนี้มันแถม Lens Kit 18-55 ตัวที่เป็น IS หรือเปล่าครับ ลองเช็กดู ส่วนของที่ต้องซื้อเพิ่มแนะนำ แบ็ต 1 ก้อน หรือ แบตเตอรี่-กริ๊ป BG-E3 ถ้างบเยอะ , UV Filter ,CF Card 2 หรือ 4 GB. อีกตัว และก็ กันลอย อันนี้ขอแถมฟรีน่าจะได้นะ และอีกอย่างขาตั้งกล้อง ตามใจชอบแต่แนะนำให้เล่นตัวที่รับน้ำหนักได้มากๆหน่อย
    ใช่ครับ Fotofile เขามีให้เล่นเยอะครับ ฮ่าๆๆ อยากได้แต่ไม่มีเงินลองไปเล่นก่อนก็ยังได้ พนักงานเป็นช่างภาพแทบทุกคนครับ รับประกันเรื่องคำแนะนำครับ ว่าง ๆ ผมเดินสยามก็มักจะไปนั่งคุยที่ร้านชั้นบน (ชั้น 4 มั้งถ้าจำไม่ผิด) จนซี้กะพี่ที่ร้านทุกคนล่ะ ฮ่า ๆ ไว้ว่างเราอาจะได้เจอกันที่ร้านครับ

OverclockZone Member savara's Avatar

ที่สำคัญต้องมีเพื่อนปายยยยยยยยยซื้อด้วย > <"
    กลับหาดใหญ่แว้ว ไปหวด แทนนิสกันวุ้ย อาบอลกะอาบอยชวนมา_ _'

ซื้อมาแล้วครับ หมดไป 28,XXX กำลังเล่นอย่างเมามัน เดี๋ยวอีกสักพักค่อยไปซื้อเลนส์เพิ่ม

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

Quote Originally Posted by savara View Post
    ที่สำคัญต้องมีเพื่อนปายยยยยยยยยซื้อด้วย > <"
    กลับหาดใหญ่แว้ว ไปหวด แทนนิสกันวุ้ย อาบอลกะอาบอยชวนมา_ _'
    กำลังสอบอยู่ยังไม่เสร็จเลย สอบเสร็จซัมเมอร์ต่อไม่ได้กลับแน่เลยโทษทีว่ะ มีไรก็โทรๆมาบ้างนะโว้ย

OverclockZone Member OJARU's Avatar

เล่น 400D อย่าลืมปรับ ฟิกเจอ สไตร์นะครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by kinggage View Post
    ซื้อมาแล้วครับ หมดไป 28,XXX กำลังเล่นอย่างเมามัน เดี๋ยวอีกสักพักค่อยไปซื้อเลนส์เพิ่ม

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

กำลังสอบอยู่ยังไม่เสร็จเลย สอบเสร็จซัมเมอร์ต่อไม่ได้กลับแน่เลยโทษทีว่ะ มีไรก็โทรๆมาบ้างนะโว้ย

28,xxxx นี่ได้อะไรบ้างครับ และซื้อที่ร้านไหนครับ

พอดีมาด้อมๆมองๆ แถวนี้สักพักละ แต่ยังไม่มีเปงของตัวเองเลย อิอิ

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    เล่น 400D อย่าลืมปรับ ฟิกเจอ สไตร์นะครับ
    ฟิกเจอ สไตร์ มีผลเกี่ยวกับอะไรหรืือคับ (สี,แสงหรืออื่นๆ) ผมลองปรับแล้วยังไม่เห็นความต่างเท่าไรเลย หรือว่าฝีมือยังไม่ถึง รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
    Quote Originally Posted by pigletna View Post
    28,xxxx นี่ได้อะไรบ้างครับ และซื้อที่ร้านไหนครับ

พอดีมาด้อมๆมองๆ แถวนี้สักพักละ แต่ยังไม่มีเปงของตัวเองเลย อิอิ
    ซื้อที่โฟโต้ไฟล์ MBK ครับบริการดีมากครับ มีเครื่องประกันศูนย์+เลนส์18-55mm +mem 2GB +ฟิลม์กันรอยหน้าจอ +กระเป๋ากล้อง +ชุดทำความสะอาดกล้อง

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

เลนส์ที่ ได้ 18-55 is หรือเปล่าครับ

น่าจะใช้ครับ EFS 18-55mm f/3.5-5.6 IS

OverclockZone Member savara's Avatar

*0*ร่ำซำ ตูก็ได้กลับไม่กี่วัน มีฝึกงานอีก

อ๊ากกก

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks