Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound Card ดีกว่า Card On Board ทุกรุ่นใช่ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sound Card ดีกว่า Card On Board ทุกรุ่นใช่ไหม

มันสงสัยนะครับว่า
    ถ้าผมมี Sound Card ถูกๆ เช่น พวก Vibra CT4810
    ถ้าผมเอามาใส่กับ Board พวก M2N-E
    เสียงมันจะดีกว่า Sound On Board ใช่ไหมครับ

หรือเราต้องไปดูว่า Board เค้าให้ Sound อะไรมา ประกอบ
    การพิจารณาด้วย
    Last edited by maoking; 29 Feb 2008, 17:17:46.

อยากรู้เหมือนกัน......รอท่านผู้รู้มาตอบแล้วกัน

Comment

หรือเราต้องไปดูว่า Board เค้าให้ Sound อะไรมา ประกอบ
      การพิจารณาด้วย
      ตามนั้นเลย

Comment

analog

DAC ในชิพ Codec onboard เป็นแค่ spec อ้างอิงอะไรไม่ได้

น้ำเสียงสู้ sblive spec ต่ำๆยังไม่ได้เลย

ส่วนถ้าจะเล่น Digital S/P DIF ออกจากออนบอร์ด แนะนำ พวก Realtek ALC 880 อะไรประมาณนี้

เพราะค่า sampling เที่ยงตรงกว่าชนิดอื่น ใ้ช้ bit perfect ได้

Comment

ลองฟังดูครับ แล้วจะเข้าใจ ... แต่ประสบการณ์ส่วนตัว ผมไม่ใช้ sound card ถูกกว่าตัวละพันอยู่แล้วอ่ะ เพิ่งจะมาเริ่มใช้ on board นี่เอง (ทนใช้ 1 เดือน รับไม่ได้แล้ว)

Comment

ผมใช้ HD Realtek อยู่ ถ้าเสียงออก analog ก็ไม่ไหวจริงๆนั่นแหละ แต่ถ้าออก digital ใสปิ๊งเก็บรายละเอียด หมดจด ดีกว่าการ์ดซาวน์แยกออกมาบางตัวซะอีกครับ

แต่ก็สนใจ u1 อยู่ครับ อิอิ แต่ถ้าได้มาก็คงต่อ digital เหมือนเดิม ติดใจ กับเสียง digital ครับ

Comment

ผมไม่เข้าใจว่า
              อันไหน เสียง Digital อันไหนเสียง Analog ช่วยยกตัวอย่างทีครับ ผมมือใหม่เรื่อง Sound

ใช้ X-fi Music อยู่ ตอน Setup มันก็ถามเหมือนกันว่า Digital หรือ Analog ผมก็เลือก Digital ไป
              ทั้งๆ ที่ไม่รู้หรอกว่า ถูกหรือเปล่า แค่คิดว่า computer มันน่าจะเป็น Digital เท่านั้นเอง

เอาเป็นว่า ใครก็ได้อธิบาย เรื่องนี้ทีครับ

Comment

เสียงดีกว่า ครับ(ส่วนตัวมาก) เวลาเล่นเกมส์ จะได้ไม่ ไปหน่วง CPU เครื่องอีก ยิ่งลำโพง 5.1 แล้วละก็ หน่วงจริงๆ เลย แถมซาวน์การ์ดเสียงดี กว่าครับ ออนบอร์ด ถึงบอกว่าเป็น ซาวน์แบบ HD ก็เถอะ

Comment

มันมี sound onboard ที่มีแอมหลอดต่อด้วยหนิ
                  อันนั้นน่าจะดีกว่าพวก creative รุ่นอ่อนๆชัวๆ

Comment

onboard รับไม่ได้จริงๆ เบสบวม ไม่ใส

Comment

Originally posted by maoking View Post
                      ผมไม่เข้าใจว่า
                      อันไหน เสียง Digital อันไหนเสียง Analog ช่วยยกตัวอย่างทีครับ ผมมือใหม่เรื่อง Sound

ใช้ X-fi Music อยู่ ตอน Setup มันก็ถามเหมือนกันว่า Digital หรือ Analog ผมก็เลือก Digital ไป
                      ทั้งๆ ที่ไม่รู้หรอกว่า ถูกหรือเปล่า แค่คิดว่า computer มันน่าจะเป็น Digital เท่านั้นเอง

เอาเป็นว่า ใครก็ได้อธิบาย เรื่องนี้ทีครับ
                      คือ ที่เอา mini jack เสียบข้างหลัง เคส นั่นแหละครับ analog ผ่านการ convert มาแล้ว

ส่วน digital คือ ยังไม่ผ่านการ convert สัญญาณ digital ออกมาก่อนการ convert แล้วเอาไป convert ข้างนอกทีมี dac ดีกว่า ใน soundcard จะ on board หรือ การ์ดแยก ก็ตาม (หากกรณีในการ์ด หรือ บอร์ด มี chip dac ที่แย่กว่าข้างนอกนะ) จะให้เสียงที่ดีกว่าครับ

ในการ์ดมันมี DAC นะเช่น

เป็น spec ของ xonar ตัวใหม่ ของ asus
                      สังเกตุที่ cirrus logic cs4398 for front แปลว่า chip ตัวนี้รับผิดชอบ analog ในแบบ stereo ส่วน cs4362 รับผิดชอบการทำงานแบบ multi ch ครับ แต่ถ้าหากว่า เราต่อ digital แล้ว มันจะไม่ผ่าน 2 ตัวนี้ แต่ถ้าเป็นผม chip cirrus ไว้วางใจได้ ผมก็คงต่อ analog จาก card เลย แต่ถ้าหาก เป็นชิบ อื่นอะไรไม่รู้จักมาก่อน ให้เสียงแย่สุดๆ ผมก็จะต่อ digital เปลี่ยนกระบวนการ convert ไปอยู่ที่ AVR แทนครับ

Comment

ออนบอร์ด เท่าที่ลองมา เสียงมันก็ดีระดับนึง ฟังกับลำโพง stereno หรือ saag รุ่น พันบาท ปรับ E.Q. ช่วย ก็ ok เลย (เสียงลำโพงมันไม่ได้ดีมากไง มันเลยมั่วตามๆกันไป เลยกลมกลืนกันดี)

แต่เมื่อใดเราเอา ลำโพง หรือ หูฟัง ดีๆเทพๆมาต่อละก็ เสียงมันจะฟ้องทันที เราจะพบว่า บางรุ่น เสียงขุ่น มัว ไม่ใสเลย

บางรุ่นเสียงคมแต่ห้วนมาก แข็งโป๊ก บางรุ่นเสียงแห้ง ...

onboard ยี่ห้อเดียวกันแต่คนละ chip คนละ ver เสียงก็ต่างกันละ ยกตัวอย่าง realtec ลองฟังหลายๆอันดูจะรู้ บางอันเสียงใสๆหวานๆ แต่ไม่คม บางอันเสียงเหมือนบีบจมูกร้องเพลง

สรุป เท่าที่เคยใช้มา ซาวนด์การ์ดทั่วๆไปตามท้องตลาด เช่น Audigy live5.1 X-fi อะไรพวกนี้ ดีกว่า ออนบอร์ดแน่นอนครับ เสียงชัดกว่า คมกว่า เพี้ยนน้อยกว่า

Comment

เมือก่อนผมก็ใช้ ออน บอร์ด พอมาใช้การ์ดเสียงก็คิดว่าเสียงมันสมจริงกว่า พอการ์ดเสีย เปลี่ยนมาใช้ on บอร์ดเสียงมันไม่น่าฟังเลยความรู้สึกส่วนตัวนะ

Comment

ขอบคุณ คุณ aeromaner มากครับ
                            พอจะได้อะไรมากขึ้นละ

Comment

เคยใช้ live 5.1 มาครับ พอตอนนี้เพิ่งเปลี่ยคอมใหม่ เป็น HD8800 ของ Rtl ตอนแรกก็นึกว่าเสียงจะดีเลยไม่ซื้อ Sound Card มา แต่พองลองใช้ดูตอนนี้ ฟังยังไงก็ยังสู้ live 5.1 ที่เคยใช้ไม่ได้
                              ที่รับไม่ได้จริง ๆ คือเสียงเบสครับ จะเร่งเสียงเบาเสียงแต่ละทีต้องมานั่งปรับเบสกันให้วุ่น

Comment

Working...
                              X