Announcement

Collapse
No announcement yet.

Spec ร้านเกมส์นี้ เหมาะสมขนาดไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Spec ร้านเกมส์นี้ เหมาะสมขนาดไหนครับ

CPU :Pentium4 541 3.2GHz Speed 3200MHz,FSB 800MHz,90nm,L2 Cache 1Mb

Mainboard : P5GC-MX/1333 Chipset Intel945GC

RAM : Corsair 2 GB Bus667 (1Gbx2) Kit ของแท้

VGA :256MB PCIe ATI X1550 (TD) HIS 256MB DDR2,64-bit,D-Sub,DVI,S-Video

Case : A & L ที่มันราคา 755 บาท ( Supply 420 w )

LCD : LCD 17" BENQ (G700A) Black Resolution : 1280 x 1024

spec นี้ เหมาะสมที่จะทำร้านเกม มั้ยครับ

ไม่เหมาะอย่างยิ่งครับ

Comment

ขอเหตุผลด้วยครับ เพราะผมลองแล้ว เล่น Battle Field 2 ไม่กระตุก เลย

Comment

ราคารวมต่อเครื่องเท่าไร แล้วจะไปคิดราคาต่อชม.เท่าไร
        กลุ่มเป้าหมายผู้เล่นเป็นกลุ่มไหน เล่นเกมส์อะไรเป็นหลัก

ลองดูก่อนครับผม ถ้าถามผม spec นี้มันก็แรงพอ ละครับ คิดว่าเกินพอด้วย

เด็กสมัยนี้นิยมเกมส์ไอเต้นๆ กดๆ การ์ดจอกับแรมไม่ต้องมากก็ได้ ลองลดลงมาดู
        แรมคอแซ แพงไปมั้ย หรือลองเปลี่ยนเป็นแรมบ้านๆ จะลดต้นทุนไปได้อีกนิดมัี้ย จากแรม 2 gb เกินความจำเป็นรึเปล่า แค่1 gb พอมั้ย เพราะผมคิดว่าคนทุกคนที่เข้ามาในร้าน คงไม่ได้เล่นเกมส์ที่ spec เทพ อย่างพวกเกมส์ 3D เวอร์ Battle Field 2 นะครับ

Comment

ผมว่าลองเปลี่ย cpu =2160
          vga= 7300gt 256
          จะแจ่มกว่า

Comment

เห้ฯด้วยตามท่านด้านบน e2160 ดีก่า

Comment

ในความคิดผม

(PentiumE, Dual Core)

ลองประกอบแล้วใช้งาน ขนาดไม่เล่นเกม ยังไม่มั่นคงเลยครับ

CPUรุ่นนี้ทำมาเพือคนที่ต้องการความทันสมัยในราคาย่อมเยาว์ น่ะครับ

สู้ CPU ตัว Pentium 4 541 3.2Ghz ไม่ดีกว่าหรอครับ แถมมันยังมี Intel®64 ให้ด้วย

=============

ส่วน แรม ที่เลือกใช้ Corsair แบบ Kit เพราะ ในส่วนตัวผม เคยลองใช้ Kingstone 2GB ( 1 Gb x 2 )กับ Corsair แบบ kit 2 GB ( 1 Gb x 2 ) แบบ kit ( นี่คือ กล่องเดียวจะมี สองแถวให้เลือก จะเปน Chip หมายเลขเดียวกัน และรหัสเดียวกัน และ S/N จะต่อกัน ) ราคา 1850 บาท

ผลพิสูจน์ออกมา แล้ว ว่า มัน ต่างกันเยอะพอสมควรเลย ขนาด Bus 667 เท่ากันแต่ความแตกต่างเหนกันได้ชัด แต่ การเลือกใช้ Ram ต้องระวังนะครับ อย่าไปใช้ Corsair 1 Gb ซื้อ 2 ตัว ซึ่งความเร็วจะไม่ได้ดั่งความจริง ต้อง 2GB แบบ kit

Ram มีผลต่อการเล่นเกม อะไรต่ออะไร มากกว่า VGA พอสมควรน่ะครับ

=====

ถ้าผมผิดยังไง ขออภัยและขอความชี้แจงที่ครับ

Comment

Originally posted by Ball_mAniA View Post
                ในความคิดผม

(PentiumE, Dual Core)

ลองประกอบแล้วใช้งาน ขนาดไม่เล่นเกม ยังไม่มั่นคงเลยครับ

CPUรุ่นนี้ทำมาเพือคนที่ต้องการความทันสมัยในราคาย่อมเยาว์ น่ะครับ

สู้ CPU ตัว Pentium 4 541 3.2Ghz ไม่ดีกว่าหรอครับ แถมมันยังมี Intel®64 ให้ด้วย

=============

ส่วน แรม ที่เลือกใช้ Corsair แบบ Kit เพราะ ในส่วนตัวผม เคยลองใช้ Kingstone 2GB ( 1 Gb x 2 )กับ Corsair แบบ kit 2 GB ( 1 Gb x 2 ) แบบ kit ( นี่คือ กล่องเดียวจะมี สองแถวให้เลือก จะเปน Chip หมายเลขเดียวกัน และรหัสเดียวกัน และ S/N จะต่อกัน ) ราคา 1850 บาท

ผลพิสูจน์ออกมา แล้ว ว่า มัน ต่างกันเยอะพอสมควรเลย ขนาด Bus 667 เท่ากันแต่ความแตกต่างเหนกันได้ชัด แต่ การเลือกใช้ Ram ต้องระวังนะครับ อย่าไปใช้ Corsair 1 Gb ซื้อ 2 ตัว ซึ่งความเร็วจะไม่ได้ดั่งความจริง ต้อง 2GB แบบ kit

Ram มีผลต่อการเล่นเกม อะไรต่ออะไร มากกว่า VGA พอสมควรน่ะครับ

=====

ถ้าผมผิดยังไง ขออภัยและขอความชี้แจงที่ครับ

ผมหมายถึงโดยรวมอะครับ ถ้าต้องเปิดร้านเกมส์ จริงๆ ผมเอาจากประสบการณ์ที่เคยเปิดมาเล่าเท่านั้นเองครับ เพราะเด็กไม่ไมด้เล่นเกมส์ 3D หนักๆ ขนาดต้องแรมเครื่อง 2 Gb

วันๆ นั่งเปิดเนทดูหนัง นั่งเล่น Ghost นั่งดูแคมฟรอก เล่น ออดิชั่น เล่น แรคเถื่อน เล่น Dota
                ต้นทุนเริ่มแรงสำคัญนะครับ

เพราะถามเรื่องทำร้านเกมส์ ความคิดเห็นผมถึงเป็นแบบนี้

Comment

CPU ผมว่าน่าจะเลือกที่เป็น 2 core ดีกว่านะเพราะการใช้งานรวมๆผมว่ามันดีกว่า กินไฟน้อยกว่าด้วย

Comment

vga แนะนำให้ใช้ nvdia เดี๋ยว ati เล่น cabal ไม่ได้

Comment

775-VSL) ASUS P5GC-MX/1333"DCOM/ Synnex"
                      FSB1333,2DDRII 667,Intel 945GC,mATX,1PCIe16x+1PCIe1x+2PCI,4SATA,1IDE 1,860

CeleronE1200(Box,1.6GHz.-Ingram/ราคา 1,920 บาท

ATX CASE BVC MT-487 W
                      450w,24 pin, 2Fan, 42cm, Airduct,,USB ด้านหน้า, ซ่อนCD 780

80/7200 WESTERN SATA II ( ( Synnex/Wpg)
                      80 GB. 7200 RPM SATA II B/F 8 MB. ( Synnex/Wpg) 5-Y 1,470 ร้าน JIB

DDR2(667) 1GB. RC DDR2 for PC 630 X 2 = 1260 บาท

256MB PCIe(16x) 8500GT Xtreme (TD,DDRlll) SPARK256MB DDR3,128-bit,D-Sub,DVI,S-Video 2,390

2in1 PS/2 K/B + Opt. Mouse BLAZE (K5006) Black
                      สีดำ,PS/2 พร้อมเม้าส์ PS/2 180 1Y

LCD 19" BENQ (G900WA) Wide, Black
                      Resolution : 1440 x 900,ประกันที่ 5 จุด,รับเคลมจุดที่ 6 5,910

รวม 15770 บาท

ราคาบ้างอย่างเป็นของแอดไวร์แต่เอาประกันดีๆไม่ใด้ประกันแอดไวร์นะครับ
                      Last edited by มาช่วยเกา; 29 Feb 2008, 19:44:35.

Comment

แนะนำ ให้เป็น สถาปัต รุ่นใหม่เลยครับ เล่น สองหัวรุ่น Athlon 4000+ up หรือ E2xxx ก็ได้นะครับ ราคาไม่ต่างกันเท่าใหร่แต่รับประกันว่าแรง กว่า P4 แน่นอนครับ

Comment

เปลี่ยนๆ

CPU Celeron D420

VGA Spark 7300GT MAXX

CPU ตัวนี้แรงกว่าที่จัดไว้ ประหยัดไฟกว่าด้วย ร้อนน้อยกว่า

Comment

เวงแล้วเอา Celeron มาเปิดร้าน

---
                            สงใส จขกท สับสนในชีวิตน่ะครับ

---

ผมว่า
                            ถ้าเปิดร้านก็
                            E2140 (1.6Ghz) DualCore
                            กับ 7300GT GDDR3 Maxx
                            เหมาะสุดๆแล้วครับ

หรือ
                            Athlon 64 X2 4000+ (2.1Ghz) DualCore
                            7300GT GDDR3 Maxx
                            ก็ได้นะครับ จะได้ถูกกว่า ชุด E2140 นิดนึงครับ

Comment

Athlon X2 4000+
                              7300GT SPARK MAXX แบบท่านข้างบนเลยครับ

Comment

Working...
                              X