overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: ทำซิลิโคน เปื้อนที่ใส่ CPU ครับ

OverclockZone Member tack77's Avatar

Default ทำซิลิโคน เปื้อนที่ใส่ CPU ครับ

ผมทำซิลิโคนเปื้อนที่ใส่ cpu ครับ มันจะทำให้เมนบอร์ดพังรึเปล่า ตรงนั้น มันนุ่มมากๆ เลย
    เหมือนแปรงเลยครับ เปื้อนไม่มาก แต่ผมก็ทำความสะอาดได้ไม่หมดครับ ไม่รู้ว่าจะเป้นอะไรรึเปล่า
    ถ้าเราจับซีพียูไปวางใส่ ทั้งๆ ที่มีซิลิโคนติดอยู่นิดหน่อย จะเป้นอะไรมากไม๊ครับ เอาไม่ออกจริงๆ

หมายเหุ เปื้อนตรงเมนบอร์ดนะครับ ช่องที่เอาไว้ใส่ ซีพียูอะครับ
    Last edited by tack77; 29 Feb 2008 at 23:52:20.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เอา ที่ปั่นหูปัดไม่ถึงเหรอคับ

ตรงขอรอง cpu เหรอคับ เช็ดดีๆระวังมันงอจะยุ่งกว่าเดิมคับ

แต่ถ้าเปื้อนติดกันหลายๆขามีโอกาศช็อตคับ
    Last edited by kgb99; 29 Feb 2008 at 19:40:13.

OverclockZone Member art2_th's Avatar

มันไม่นำไฟฟ้า

OverclockZone Member tack77's Avatar

นั้นแหละครับ มันอ่อนมาก ถ้าหักรึงอละยุ่งเลย พึ่งวื้อมาแท้ๆ มือใหม่ไปหน่อย
    เอาคัดตันบลัส มันจะออกหรอครับ ผมว่าจะใช้เข็ม แตะๆ ออก ทีละนิด ไม่แน่ใจเหมือนกัน
    ยังคิดวิธีเอาออกให้มากที่สุดไม่ได้เลยครับ เปื้อนเส้นผ่าศูนย์กลาง ประมาณ 1-2 มิลได้มั้งครับ

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

ของผมทำเปื้อนตรง ที่วางซีพียูอ่ะ ไอ้ socket ตัวล๊อคนั่นแหล่ะ ทุกวันนี้ยังเสียวๆอยู่เลย

OverclockZone Member Jupis's Avatar
    แถวๆซาฟารีเวิล์ด,แฟชั่นไอส์แลนด์

ของผมก็เปื้อน พอเปื้อนก็เอาคอตอตนบลัสไปเช็ด ปรากฎว่าใยๆมันดึงขามันออกมาเกือบหลุด เลยเลิอกไป

มาใช้แปรงสีฟันเก่าๆ ค่อยๆถูออกแทน เพราะมันไม่ได้เกี่ยวกับขา

แต่มันก็ยังออกไม่หมด ลุ้นๆอยู่เหมือนกันว่าจะเจ๊งอ่ะเปล่า แต่ก็ไม่เจ๊ง รอดตัวไป ^^

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

อย่าเพิ่งซีเรียสงับ
    เช็ดออกบางๆ เอาแบบเบาๆมือหน่อย อาจมีติดค้างเป็นคราบอยู่บ้างก็ปล่อยมันงับ ชิวๆ....

ใช่ๆ ครับแปรงสีฟันเด็ก ขนแปรงนุ่ม เอามาัดสักนิดๆๆ ให้ออกพอสมควร เท่าที่ออกได้ น่าจะไหวไม๊ครับ
    ลืมนึกถึงเลยนะเนี่ย ขนแปรงก้โอเค เพราะซิลิโคน มันคงติดออกมามั้ง "ไม่มากก้น้อย"(ยังกับเขียนหนังสือขาย)

OverclockZone Member LEOLVLEE's Avatar

จขกท อยู่ มทส อ่ะเป่าคับนี่ เห็นคำว่าโดนไทล์

OverclockZone Member Hanaga's Avatar

อุ๊ยๆง่ายจะตายยยยยยยยยยยยย
    เอาสเปร ล้างหัวเทป ฉีดดดดดดดซะ
    กระป๋องละ 65บาท UP เลือกยี่ห้อถูกๆก็ได้
    ฉีดแมร่งเลย ผมใช้ประจำ มันแห้งไวมากๆ 5-10 วินาที ก็ระเหยแล้ว

อย่าไปเอา สเปรล้างแผ่นปริ้น ละเดี๊ยวน้ำมันเยิ้ม

Quote Originally Posted by Hanaga View Post
    อุ๊ยๆง่ายจะตายยยยยยยยยยยยย
    เอาสเปร ล้างหัวเทป ฉีดดดดดดดซะ
    กระป๋องละ 65บาท UP เลือกยี่ห้อถูกๆก็ได้
    ฉีดแมร่งเลย ผมใช้ประจำ มันแห้งไวมากๆ 5-10 วินาที ก็ระเหยแล้ว

อย่าไปเอา สเปรล้างแผ่นปริ้น ละเดี๊ยวน้ำมันเยิ้ม
    สเปรย์ล้างหัวเทป นี้ชัวร์ใช่ไม๊ครับ ใครคอนเฟริมอีกสักเสียง ผมจะลองครับ
    แล้วต้องเอาแปรงขัดต่อไม๊ครับ รึมันจะหลุดออกมาเองเหมือนล้างอีดฉีด

OverclockZone Member

ถ้ามานเข้าไปอยู่ตรง ขา CPU ป๋มก็เคยคับ ผมใช้ ไม้จิ้มฟัน หัวแหลมๆๆ เเล้วก็เอาสำลีมาพันที่ตัวไม้ เหมือนเรา เอา มาทำที่ ปั่นหูอ่า ไห้หัวมานแหลมๆๆตามรูปหัวไม้จิ้มฟันเเล้ว ก็เช็ดเอาอ่าคับ

พอดีที่ผมพลาดคือ มันไปโดนตัวล๊อค แล้วพอถอด cpu ออก แล้วปิดตัวล๊อค
    ตัวล๊อค มันเลยไปใกล้ ที่วาง cpu มันก้เลยทำให้เปื้อนครับ ฮ่าๆ

OverclockZone Member Hanaga's Avatar

ผมฉีดมาตั้งแต่ใช้ Borton2500+ แล้ว
    ไอ้สเปร ล้างหัวเทปเนี่ย
    มันอาจจะเหลือร่องรอยซิลิโคนนิดๆ
    แว๊ปเดียวมันก็ระเหยไปแล้ว
    ส่วนจะลงแปรงต่อหรือแล้วแต่คุณ
    เพระปกติมันออกมาจากกระป๋องแรงดันก็สูงพอสมควร
    ย้ำว่าล้างหัวเทปนะ อย่าไปเล่นล้างแผ่นปริ้นละ
    Last edited by Hanaga; 1 Mar 2008 at 02:39:16.

Bookmarks

Bookmarks