Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram ของVGAมีผลต่อความละเอียดภาพหรือไม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram ของVGAมีผลต่อความละเอียดภาพหรือไม่ครับ

Ram ของVGAมีผลต่อความละเอียดภาพ(FPS)หรือไม่ครับ

ความละเอียดภาพ ไม่ใช่ FPS ครับ
    FPS คือ Frame Per Second เฟรมต่อวินาที
    ความละเอียดถาพ คือ จำนวน Pixel ใน หน้าจอนั้นๆ เช่น 1248*1024

Ram ของ VGA มีผลต่อความละเอียดภาพมากครับ ยิ่งจอใหญ่ ยิ่งต้องเก็บค่าสี ในแต่ละ Pixel เยอะ
    แต่ ในส่วนของ FPS นั้น มี 2 กรณีคือ
    1. ความละเอียดไม่มาก (1024*800) แล้ว GPU รุ่นทอปๆ จะประมาลผลภาพได้เร็ว จึงมาเฟรมมากมาย
    จึงนำมาเก็บไว้ที่ Ram ก่อนการแสดงผล แรมจึงมีส่วนมาก
    2. ความละเอียดไม่มาก (1024*800) แล้ว GPU เน่าๆ ปรับภาพดีๆ GPU แทบจะไม่ได้ Frame เลย
    นำมาไว้ที่ Ram ปั๊บก็แสดงผลเลย Ram จึงใช้ไม่มาก

Comment

แล้วอีกกี่ปี Crysis จะทำเฟมเรตได้ 60+ อะครับ

Comment

ปีนี้ก็สามารถทำได้ ถ้าเอา 9800GTX2 มา Triple Crossfire เอ้ย เอามา Tri SLI

(ปัจจุบันก็มีแล้วนะลองหาดู Skultail (จำไม่ได้ละ))

Comment

ผมเข้าใจถูกป่าวครับ ว่า Crysis ภาพสวยไม่สวยนั้นอยู่ที่ ขนาดของจอด้วย เห็นบอกว่าจอใหญ่ต้องปรับให้พิกเซลเยอะๆ

Comment

Working...
          X