Announcement

Collapse
No announcement yet.

จริงหรือเปล่าครับที่ ATi HD3870 .....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จริงหรือเปล่าครับที่ ATi HD3870 .....

คือผมไม่แน่ใจกับเจ้า HD3870 เพื่อนๆคนไหนที่ใช้แล้วช่วยบอกสาเหตุที่เจอด้วยนะครับ

จะชัวหรือมั่วนิ่มก็ไม่ทราบนะครับ[ต้องขออภัพ] จากที่ผมดูทั้งในเว็ปบอร์ดของเราและเว็ปบอร์ดของ

เว็ปอื่นเขาก็โพส แต่จะให้ทำยังไงได้แหละครับ ก็คนมันรัก ATi ^^

เก็บปัญหาของเจ้า 3870 มากครับ กลัวว่าจะซื้อมาแล้วจะมีปัญหา ดังนี้

1. สาเหตุเกิดจาก Dirver และ BIOS [ในบอร์ดเราก็มีคนโพสไว้]

2. สาเหตุเกิดจาก พัดลมของ GPU [บางคนก็บอกว่าปรับรอบใน River Tuner ก็ไม่ได้]

3. สาเหตุจากความร้อน[อาจจะเกิดจากตัวแคดของแต่ระบุคคลนะครับ]

4. การรับชมหนัง[บางคนก็บอกว่า ภาพกระตุกบาง แตกบาง]

สาเหตุมันจริงหรือเปล่าครับที่ผมพูดมา ถ้าไม่จริงต้องขออภัพนะที่นี่ด้วยครับ

บอร์ดมีสาระหรือไม่มีสาระต้องขอโทษด้วยครับ

จริง แต่ว่า มันจะแก้ได้ไม่ได้ ก็ อีกเรื่องครับ

ผมใช้ 3850 512 อยู่ครับ มีจริงทุกประการครับ อยู่ที่ User ด้วยครับ

Comment

ผมใช้แต่ HD3850 ครับ แต่คงพอจะตอบแทนกันได้
      1. บางปัญหาอาจจะมาจาก driver ก็เปลี่ยนอาศัย driver เอาครับผม เป็นเรื่องปกติอยู่แล้วที่ driver ตัวหนึ่งๆอาจจะมีปัญหากับเกมบางเกม ดังนั้นทางผู้ผลิตจึงหมั่นทำ driver ใหม่ๆออกมาแก้ไขปัญหาหรือจุดบกพร่องเสมอๆครับ
      ไม่มีผู้ผลิต GPU หรือ VPU เจ้าใดในโลก ทำ driver ได้สมบูรณ์ 100% (ถ้าสมบูรณ์แล้วจะอัพเดท driver ไปใย)
      2. พัดลมนั้น จะปรับรอบได้หรือไม่ ขึ้นกับตัวพัดลมเองด้วยครับผม บางยี่ห้อใช้พัดลมที่ออกแบบมาเอง เช่น Powercolor OC ที่ใช้พัดลม 2 สาย อันนี้ก็ปรับรอบมิได้ครับ เพราะมัน fix มาอยู่แล้ว แต่ reference card จาก ATi สามารถปรับรอบได้แน่นอน
      3. เดิมๆ ไม่ได้ OC แหลกราญ เขาออกแบบมาให้ใช้งานได้แน่นอนครับผม แต่ถ้าเอาไป OC นั้นก็แล้วแต่วิจารณญาณของท่านว่า ควรจะลากไปแค่ไหน ควรจะเปลี่ยนพัดลม+sink หรือไม่
      4. มาจากทั้งตัว OS ที่ใช้ ตัว code ที่ลงเอาไว้หรืออาจจะการใช้ windows mod แล้วไม่เข้ากับ driver จาก ATi ก็เป็นไปได้ครับผม แต่เท่าที่ผมใช้มา ยังไม่เคยเจอดูหนังแล้วภาพเละครับ

Comment

ป๋มใช้ 3870 ปกติดีกับ driver ตัวใหม่ อิอิ เล่นเกมลื่นดี

Comment

ผมใช้ 3850 ก็ไม่เห็นมีปัญหานิ

แต่บางครั้งก็ต้องยอมรับว่า Driver มีปัญหาจิงๆๆ

Comment

วินโดห่วยๆอย่าง 2008 black หรือเอสพีสงเอสพีสามเวอร์ชันพันทิบอะไรนั่นนะ เลิกใช้ได้แล้วนี่แหละตัวปัญหาใช้แบบเดิมๆดีแว้วววว

Comment

สำหรับคนที่ใช้ n-v แล้วมาใช้ ati จะเจอปัญหาหมดทุกข้อ

Comment

ป๋มแต่ก่อนใช้N-Vนะตอนนี้มาใช้ATIก็เจอปัญหาช่วงแรกๆ นิดเดียวลงไดเวอใหม่ก็Okลไม่มีปัญหาใดๆเลยตอนนี้

Comment

เมื่อก่อน ใช้เขียว แล้วลองมาใช้แดง แล้วทำให้ปัจจุบัน ก็เลยมาแดง

Comment

Originally posted by windowห่วยๆ View Post
                    วินโดห่วยๆอย่าง 2008 black หรือเอสพีสงเอสพีสามเวอร์ชันพันทิบอะไรนั่นนะ เลิกใช้ได้แล้วนี่แหละตัวปัญหาใช้แบบเดิมๆดีแว้วววว
                    ตอบได้ดีครับ

ผมใช้ไม่เห็นมีอะไร

Comment

จะถูกจะแพง แดงไว้ก่อนครับ เบื่อตกเขียว

Comment

3870 oc ของผม อุณหภูมิยังไม่เคยถึง60เลยอะ ปรับรอบพัดลมไม่ได้ผมก้อเฉยๆอะคับ เรื่องอื่นอัพ driverเอา ปัญหาเล็กน้อยยย ใจรักซะอย่าง อิอิ

Comment

เคยเจอแต่ปันหา ไดร์เวอร์ครับ

Comment

ต้องลองเปลี่ยน driver ไปเรื่อยๆ อะครับ ^^
                            ที่ปัญหา น้อยที่สุด ก็คง 7.12 ครับ

Comment

ของผม 3850 OC 512 ใช้ดีไม่มีปัญหาใด ๆ ดูหนังแจ่ม เล่นเกมแจ๋ว

Comment

Working...
                              X