Announcement

Collapse
No announcement yet.

ด่วน !!!!! ช่วยด้วยครับเดือดร้อน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ด่วน !!!!! ช่วยด้วยครับเดือดร้อน

เครื่องคอมพิวเตอร์ผม มัน บลูสกริน ,มีข้อความดั้งนี้ครับ

DRIVER_IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL

จะขึ้นเวลาดังต่อไปนี้
    1. สั่งชัดดาวก็ขึ้น
    2. เล่น ๆ อย่ ก็ขึ้นมาเฉย ซะงัน
    3. จะเปลี่ยน IP ** อันนี้เป็นทุกครั้งเลยครับ **
    4. เปิดเครื่องทิ้งไว้เฉย ๆๆ ก็ยังขึ้น

****** แต่ก่อนผมคิดว่าเป็นเพราะผม ครอก แต่ผมปรับทุกอย่างออโต้ก็ยังเป็น **

ทุกอย่างยังมีประกันอย่ครับ ผมต้องส่งอะไรไปเครมดีครับ รบกวนท่านผู้รู้หรือเคยเจออาการแบบนี้
    ไขข้อสงสัยให้ผมด้วยครับ ขอบคุณครับ

เสป็กเครื่องดังนี้
    CPU AMD x2 5000 + BE
    Board Asus M2N-SLI DELUXE
    Ram Kingston 1G/800
    VGA ATI x550
    HDD SATA2 250G ศรีสะเกด

อาการนี้หรอ ป๋มเคยเจอแต่ทำไม่ได้ขึ้นว่าอารายแต่ที่รู้เอาแรมมา แว้วใช้ยางลบลบตรงขาสีทองๆมานอะก็หายนะ

โทษแรมไว้ก่องตู อิอิ

Comment

Error : DRIVER_IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL (Error Code : Stop 0x000000D1)

0xD1 บ่งบอกว่าระบบพยายามที่จะเข้าใช้งาน pageable memory ที่กำลังใช้งานด้วย kernel process ที่มี IRQL สูงมากเกินไป ทำให้ไดรเวอร์นั้นๆ ไม่สามารถใช้งานได้แบบปกติได้

สาเหตุและหนทางแก้ปัญหาที่อาจเป็นไปได้
      0xD1 นั้นส่วนมากมาจากไดรเวอร์ที่ไม่ค่อยสมบูรณ์นัก วิธีแก้ก็ทำได้โดยหากเพิ่งติดตั้งดีไวซ์ไดรเวอร์ใหม่ลงไป แล้วทำให้เกิดปัญหา ก็ให้ถอดออกไดรเวอร์ตัวดังกล่าวออก แล้วกลับไปใช้ตัวที่คอมแพตทิเบิลจะดีกว

Comment

ใช้งานเดิมๆหรือโอ....

Comment

Originally posted by dears View Post
          ใช้งานเดิมๆหรือโอ....
          แต่ก่อนโอ ตอนนี้ใช้เดิม ๆ ก็เป็นครับท่าน
          ผมละมินตึบ

Comment

ก่อนหาสาเหตุว่า HW จะเสียหรือเปล่า ก็ลองลง OS ใหม่ดูงับ ไฟล์ระบบหรือไดร์เวอร์บางตัวอาจทำงานผิดพลาดก็ได้....

Comment

IRQ มีปัญหาครับ จากอาการที่ท่านบอกก็แสดงว่ามีอุปกรณ์บางตัวเกิดการใช้ทรัพยากร IRQ นี้ทับกัน IRQ คือ ลำดับการทำงานและความสำคัญของอุปกรณ์ ถ้าเกิดมีการใช้งานในช่องเดียวกันหรือทับกันก็จะทำให้เครื่องคอมของท่านไม่สามารถทำงานต่อไปได้ อาจจำเป็นต้องเข้าไปแก้ในไบออส และห้ามปรับมั่ว ถ้าปรับมั่วอาจจะทำให้ปัญหายิ่งมากเขาไปใหญ่ ทางที่ดีควรลองสลับช่องหรือ slot PCI ที่มีการเสียบอุปกรณ์ลงไปก็อาจจะเป็นวิธีการแก้ปัญหาได้ในทางหนึ่ง ปัญหาแบบนี้มักจะเกิดกับ modem และ sound card บ่อยๆ ถ้ามีกาโอเวอร์คล๊อกด้วยก็จะทำให้เกิดปัญหาแบบนี้ได้ ควรลดการโอเวอร์คล๊อกลง

ถ้ามีปัญหานอกจากนี้วินโดวส์คงอาจจะมีปัญหา ให้ลองเข้า save mode ไปแก้ที่ device manager ก่อนนะครับ โชคดี
              Last edited by kk; 1 Mar 2008, 18:11:59.

Comment

Originally posted by kk View Post
                IRQ มีปัญหาครับ จากอาการที่ท่านบอกก็แสดงว่ามีอุปกรณ์บางตัวเกิดการใช้ทรัพยากร IRQ นี้ทับกัน IRQ คือ ลำดับการทำงานและความสำคัญของอุปกรณ์ ถ้าเกิดมีการใช้งานในช่องเดียวกันหรือทับกันก็จะทำให้เครื่องคอมของท่านไม่สามารถทำงานต่อไปได้ อาจจำเป็นต้องเข้าไปแก้ในไบออส และห้ามปรับมั่ว ถ้าปรับมั่วอาจจะทำให้ปัญหายิ่งมากเขาไปใหญ่ ทางที่ดีควรลองสลับช่องหรือ slot PCI ที่มีการเสียบอุปกรณ์ลงไปก็อาจจะเป็นวิธีการแก้ปัญหาได้ในทางหนึ่ง ปัญหาแบบนี้มักจะเกิดกับ modem และ sound card บ่อยๆ ถ้ามีกาโอเวอร์คล๊อกด้วยก็จะทำให้เกิดปัญหาแบบนี้ได้ ควรลดการโอเวอร์คล๊อกลง

ถ้ามีปัญหานอกจากนี้วินโดวส์คงอาจจะมีปัญหา ให้ลองเข้า save mode ไปแก้ที่ device manager ก่อนนะครับ โชคดี
                *************************ขอบคุณครับ*******************************************

เครื่องผมตอนนี้ไม่ได้เสียบอะไรเลยครับ PCI อะ

แต่วันนี้เปิดทั้งวันมันยังไม่เป็น งง กับมันเหมือนกันครับ
                - ตอนนี้ผมสงสัยว่าจะเป็นที่ไดเวอร์การดแลน แต่ผมลงใหม่ตอนเช้ามันไม่เป็นแล้ว
                - และโปรแกรมเชคอุณหภูมิของ ASUS ก็เป็นได้

Comment

เคยเป็นเหมือนกัน ทางแก้คือ จัดการกับระบบ irq เสียใหม่ ดูว่า การทำงานของอุปกรณ์บางตัวทำงานในระบบ irq เดียวกันทำให้เกิดความผิดพลาดดังกล่าว เข้าใน device manager ดูใน view แล้วเลือก resource by type
                  ดูในระบบ IRQ ว่ามีตัวไหนที่ทำงานซ้ำซ้อนกัน ให้ลบเลย

Comment

Working...
                  X