Announcement

Collapse
No announcement yet.

DFI LANPARTY UT nF4-D ทำ raid HDD IDE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DFI LANPARTY UT nF4-D ทำ raid HDD IDE

ทำ raid0 แล้วไบออสมองไม่เห็น HDD เลยคับ ลงวินโดส์วก็ไม่สำเร็จ copy file เสร็จแล้วไม่ยอมบู๊ทจาก HDD วนกลับมาบู๊ทจากแผ่นตลอดเลย บางทีก็ขึ้น error ว่า Adisk read error occurred
    มีอะไรที่ผมต้องเซ็ตเพิ่มช่วยแนะนำด้วยครับ

ดูแผ่นCDที่แถมมากับเมนบอร์ดครับ
    ในนั้นจะมีไดร์เว่อร์ของRAID ให้ก็อปไดร์เว่อร์RAIDใส่แผ่นฟลอปปี้ดิส

ตอนลงXP หลังจากบูทเครื่องแล้ว เข้าหน้าแรก ให้สังเกตุที่ขอบจอด้านล่าง
    จะบอกว่า ให้กดปุ่ม F6 กดให้ทันครับ

เครื่องก็จะทำงานไปสักพัก จะขึ้นข้อความว่า ให้เราใส้แผ่นฟลอปปี้ดิส ก็เอาแผ่นฟลอปปี้ใส่เข้าไป
    จะมีข้อความ ให้เราเลือกว่า จะเลือกใช้ไดร์เวอร์ตัวไหน ก็เลือกให้ตรงกับฮาดแวร์ของเรา

หลังจากนั้น ก็จะเป็นการลงติดตั้งXPตามปรกติแบบที่คุณเคยลงแล้ว

ขอให้โชคดีครับ

Comment

เวลาต่อ RAID ในไบออส จะมองไม่เห็น HDD เด้อ

และอาการที่ว่า ผมแนะนให้ท่านลงวินโดว XP SP1 แล้วตามด้วยการอัพ SP2

Comment

driver ผมลงไปแล้วนะคับ ส่วนการที่ไบออสมองไม่เห็น HDD นี่ delete array แล้วก็ยังมองไม่เห็นอยู่หรอคับ แต่เดี๋ยวจะลองลง sp1 ดูคับ

Comment

ลงdriverแล้ว ลงตอนไหนครับ

raid ตัวไบออสจะมองไม่เห็น และ ตอนลงxpก็มองไม่เห็นเหมือนกัน (ต้องกดf6เพื่อแอดเองก่อน มันถึงจะเห็น)

กลับมาอ่านโพสแรกอีกรอบ คุณลงได้แล้วนี่ แต่พอรีสตาร์ท เครื่องมันงอแงไม่ยอมเข้าทำต่อให้ ใช่ป่าวหว่า
          Last edited by keang; 25 Nov 2006, 20:30:52.

Comment

ได้แล้วครับ ผมคงลงไดรเวอร์เยอะไปอ่ะคับ ลองลงใหม่สอง สาม รอบ ก็เลยได้คับ ขอบคุณทุกคนที่มาช่วยตอบนะคับ

Comment

สนุกกับraid0 ให้เพลิดเพลินเลยครับ

Comment

น่าจะเป็นที่แผ่นwindows ทีข่ายตาม1000tipเป่าวครับ เพราะผมก็เคยเป็นมันจะหากdriverไม่เจออะครับ

Comment

ผมก็ไม่รู้ว่าได้ ได้ยังไงอ่ะคับผมก็ทำแบบเดิมซ้ำๆมันนึกจะได้มันก็ได้ แต่แผ่นที่ผมใช้นี่แค่ XP home เองคับแต่ก็เป็นของแท้นะคับ แต่ตอนนี้กลับมีปัญหา clock vga card ไม่ได้อ่ะคับ ใช้ powercolor x1650pro อยู่อ่ะคับ ไดรเวอร์เวอร์ชัน 6.14.0010.6648 ใช้ atitool ในการ clock คับ พอกดปุ่ม set clock จอดับ ไฟเพาเวอร์จอเป็นสีสมเลยคับ ทั้งที่เพิ่มไปแค่หน่อยเดียวเองต้องกด ctrl+alt+del จอถึงจะติด แล้วก็มี error sms ขึ้นมาให้ send report กับ dont send อ่ะคับ ใครก็ได้ช่วยทีคับ

Comment

Working...
                  X