Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเซียน AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเซียน AMD

X2 6400+ Black Edition ปรับตัวคูณจากน้อยสุด ถึงมากสุดได้เท่าไหร่ และ memory controller ในตัว cpu รองรับสุงสุดที่ ddr2 pc6400 ถ้าเอา ddr2 pc9600 มาใส่ จะใช้ได้ไหม? แล้วมันจะวิ่งที่ความเร็ว 800 ddr หรือ 1200 ddr ครับ

มีใครรู้ หรือเคยใช้ cpu ตัวนี้บ้างไหมเนี่ย

Comment

มันคงวิ่งที่ Bus 800 ครับ เพราะ X2 และ AM2 มันรองรับแค่นั้นตามมาตรฐาน แต่ถ้ามีการ OC ละก็ bus ของ ddr ram ก็จะเพิ่มตาม CPU bus ขึ้นไปด้วย ส่วนตัวคูณไม่รู้ครับ

Comment

Originally posted by karanikov View Post
        มันคงวิ่งที่ Bus 800 ครับ เพราะ X2 และ AM2 มันรองรับแค่นั้นตามมาตรฐาน แต่ถ้ามีการ OC ละก็ bus ของ ddr ram ก็จะเพิ่มตาม CPU bus ขึ้นไปด้วย ส่วนตัวคูณไม่รู้ครับ
        ขอบคุณท่าน karanikov ตัวคูณเดิม 16 ได้ความเร็ว 3.2 ghz ถ้าใช้ตัวคูณ 18 ก็จะได้ความเร็ว 3.6 ghz ใช้แรม 1200 ddr ได้ลงตัวพอดี ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

Comment

Originally posted by pong153 View Post
          ขอบคุณท่าน karanikov ตัวคูณเดิม 16 ได้ความเร็ว 3.2 ghz ถ้าใช้ตัวคูณ 18 ก็จะได้ความเร็ว 3.6 ghz ใช้แรม 1200 ddr ได้ลงตัวพอดี ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
          ที่กล่าวมามันก็ถูกอ่ะครับ แต่มันมักไม่ได้เป็นอย่างที่คิดอ่ะแดะมันต้องมีปัจจัยอีกหลายอย่างด้วยอ่ะ ทั้งเรื่องระบายความร้อน เมนท์บอร์ ภาคจ่ายไฟ ด้วยอ่ะ ที่สำคัญคนเซ็ตด้วยนะขอรับ กระผม

Comment

อย่าลืมนะครับ
            amd แรงที่ BUS SYSTEM ด้วยครับ บัส 200 เดิม กับ บัส 300 มันต่างกันมากนะครับ

ถ้ามีแรมเทพที่พอจะวิ่ง 1200 ได้ CPU บัส 300 คือ คำตอบครับ

การเพิ่ม CPU อย่างเดียว บัสแรมจะไม่เพิ่มตามนะครับ แต่จะขึ้นๆลงเป็นช่วงแคบๆตามตัวคูณเลขคู่หรือคี่ ที่เราใช้ครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
              อย่าลืมนะครับ
              amd แรงที่ BUS SYSTEM ด้วยครับ บัส 200 เดิม กับ บัส 300 มันต่างกันมากนะครับ
              ถ้ามีแรมเทพที่พอจะวิ่ง 1200 ได้ CPU บัส 300 คือ คำตอบครับ

การเพิ่ม CPU อย่างเดียว บัสแรมจะไม่เพิ่มตามนะครับ แต่จะขึ้นๆลงเป็นช่วงแคบๆตามตัวคูณเลขคู่หรือคี่ ที่เราใช้ครับ

ท่าน wikorn ช่วยอธิบายด้วย ผมไม่ค่อยเข้าใจ บัส 300 มายังไง

Comment

ความเร็ว CPU ได้มากจาก บัสCPU x ตัวคูณ
                เช่นที่คุณบอก 3600 = 200(อันนี้ AMD มาตรฐานAM2 มีเท่ากันหมด) x18 อันนี้ มีแต่รุ่นเทพที่เพิ่มได้

ถ้าแรมท่าน วิ่งได้ 1200อย่างที่บอก

3600 = 300x12 แรงกว่าแน่ครับ
                บัส 300 ของ AMD ทำให้ระบบ ทำงานเร็วขึ้นมากครับ ตัวคูณมีไว้เร่ง สปีดครับถ้าแรมเราไม่เอาใหน
                ถ้าอยากแรง ต้องเร่งบัสขึ้นไปครับ

ยิ่งได้แรมเทพ ด้วย ก็ดันมันขึ้นไปทั้ง บัสทั้งตัวคูณเลยครับ(เอาบัสไว้ก่อนครับ)

Comment

X2 6400 ตัวคูณต่ำสุด 5 และสูงสุด 16 ครับ
                  ----------------------------------
                  ถ้านำ แรมบัส 1200 มาใส่มันก็จะวิ่งที่ 800 ครับ แต่ถ้าอยากให้ได้เต็มสปีดก็คงต้องคล๊อกครับ เพราะแรมพวกนี้คงไม่มีบอร์ด หรือ ซีพียู ตัวไหนที่ใช้เดิมๆแล้วปรับบัสแรมได้ถึง 1200 หรอกครับ อย่างมากก็ 1066 ครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                    ความเร็ว CPU ได้มากจาก บัสCPU x ตัวคูณ
                    เช่นที่คุณบอก 3600 = 200(อันนี้ AMD มาตรฐานAM2 มีเท่ากันหมด) x18 อันนี้ มีแต่รุ่นเทพที่เพิ่มได้

ถ้าแรมท่าน วิ่งได้ 1200อย่างที่บอก

3600 = 300x12 แรงกว่าแน่ครับ
                    บัส 300 ของ AMD ทำให้ระบบ ทำงานเร็วขึ้นมากครับ ตัวคูณมีไว้เร่ง สปีดครับถ้าแรมเราไม่เอาใหน
                    ถ้าอยากแรง ต้องเร่งบัสขึ้นไปครับ

ยิ่งได้แรมเทพ ด้วย ก็ดันมันขึ้นไปทั้ง บัสทั้งตัวคูณเลยครับ(เอาบัสไว้ก่อนครับ)

X2 6400+ Black Edition ความเร็วเดิมๆยังไม่ oc 3200 = 200x16

oc 3600 = 200x18 (บัส 200เท่าเดิม เปลี่ยนแต่ตัวคูณเป็น 18 แต่ยังไม่รู้ว่าปรับเป็น 18 ได้ไหม?ผมถามตอนแรกยังไม่มีใครตอบ)

ใช้แรม 1200 ddr ความเร็วจริง 600 oc 3600/600 = 6

3600/6 = 600x2 =1200 ddr (ได้ความเร็ว cpuเพิ่ม แรมวิ่งได้เต็มความเร็ว)ความเร็วโดยรวมอาจไม่สูง เพราะไม่เพิ่มบัส

ถ้าเพิ่มบัส แล้วลดตัวคูณ ความเร็วโดยรวมสูงแน่ แต่เมนบอร์ด พาวเวอร์ซัพพลาย การ์ดจอและส่วนอื่นจะไปไหวหรือปล่าว? อันนี้ต้องคิด ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง cpu amd เท่าไหร่ ถ้าผิดตรงไหนขอโทษด้วย แนะนำได้ครับ

Comment

มีคำตอบแล้วเรื่องตัวคูณ ไม่ถึง 18 ขอบคุณท่าน eXzato และขอบคุณเพื่อนๆที่ร่วมให้ความเห็นและคำตอบ
                      ถามท่าน eXzato อีกนิดหนึ่ง ข้อมูล cpu amd เช่นเรื่องตัวคูณ ท่านหามาจากไหนครับ ผมเข้าเว็ป amd แล้ว แต่หาไม่เจอ
                      Last edited by pong153; 2 Mar 2008, 01:30:04.

Comment

CPUZ ให้คำตอบเรื่องนี้ได้ครับ ไม่ต้องห่วง

ถ้าเพิ่มบัส แล้วลดตัวคูณ ความเร็วโดยรวมสูงแน่ แต่เมนบอร์ด พาวเวอร์ซัพพลาย การ์ดจอและส่วนอื่นจะไปไหวหรือปล่าว? อันนี้ต้องคิด ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง cpu amd เท่าไหร่ ถ้าผิดตรงไหนขอโทษด้วย แนะนำได้ครับ
                        อันนี้ ท่านต้องหาคำตอบให้ตัวเองครับ

เอาใจช่วยครับ สู้ๆ

Comment

ฝรั่งก็งงกับ cpu ตัวนี้เหมือนกัน ไปเจอมา http://forums.anandtech.com/messagev...readid=2127194

Comment

ถามท่าน wikorn
                            M2N32-SLI Premium Vista Edition + x2 6400+ BE + TT BigWater 745+บล็อกน้ำดีๆซักตัว ลากอย่างที่ท่านบอก 300 x 12 = 3600 ได้
                            -แรม PC2-9600 ของอะไรพอลากได้บ้าง kingston,ocz,team,patriot,Adata,buffalo etc..หรืออี่นๆแนะนำได้ครับ
                            -บล็อกน้ำของอะไรดี Swiftech Apogee-GT Extreme ได้ไหม
                            -ตัวเป่าแรม corsair dominator พอไหวไหม
                            -zippy 600 w. รับโหลดได้ไหม
                            -หรือสเป็คเดิม เปลี่ยนจาก x2 6400+ BE เป็น x2 5000+ BE 65nm G2(multi 4-25)ดีไหม
                            ถามแค่นี้ก่อน
                            Last edited by pong153; 4 Mar 2008, 17:45:08.

Comment

Originally posted by pong153 View Post
                              ถามท่าน wikorn
                              M2N32-SLI Premium Vista Edition + x2 6400+ BE + TT BigWater 745+บล็อกน้ำดีๆซักตัว ลากอย่างที่ท่านบอก 300 x 12 = 3600 ได้
                              -แรม PC2-9600 ของอะไรพอลากได้บ้าง kingston,ocz,team,patriot,Adata,buffalo etc..หรืออี่นๆแนะนำได้ครับ อันนี้ ไม่เคยลองของแพงสัดตัวครับ ผมใช้แต่ KINGTON GHM ห่วยๆ ซื้อต่อเข้ามา ถูกๆครับ แต่ ตัวคูณ 12 บัส 300 นี้ แรมต้องวิ่ง ประมาณ เกือบบัส 1200 เลยนะครับ แต่แรมเทพๆ คงพอได้ไม่ยากครับ (สรุก พิมมาตั้งนาน ผมกไม่ร้จะเลือกตัวใหนดี รอท่านที่เคยลองแรมเพทพวนนี้แล้วกันครับ)
                              -บล็อกน้ำของอะไรดี Swiftech Apogee-GT Extreme ได้ไหม ซิ้งธรรมดา ดีๆก็เอาอยู่แล้วครับ สบายๆ ความเร็วระดับนี้ อย่างเก่ง CPU ก็ใช้ไฟ 1.55 สำหรับ BE เลวร้านหน่อย ก็ 1.65 ไม่ต้องถึงน้ำให้ รกเคชครับ อิอิ แต่ถ้าชอบ ก็เลือกที่สวยๆมาสักตัวครับ
                              -ตัวเป่าแรม corsair dominator พอไหวไหม แรมเพท บัส 1200 ใช้ไฟ ไม่เกิน 2.3 หรอกครับ อย่างเก่งก็ 2.4 แรมที่บอกมีซิ้งทุกตัว ทนได้สบายๆอยู่แล้วครับ GHM ผม 2.3 แบบ ไม่ต้องมีซิ้งเลย ยัง สบายๆครับ ใช้จริง ข้ามวันข้ามคืนครับแต่ถ้าชอบ ก็เอาตัวใหนก็ได้ที่มันใส่เข้าไปแล้วสวยถูกใจ เป็นใช้ได้ครับ เรื่อง คุรภาพ ไม่ต้องห่วง ไม่มียังสบาย ๆ
                              -zippy 600 w. รับโหลดได้ไหม ได้ครับ PSU เทพเลย
                              -หรือสเป็คเดิม เปลี่ยนจาก x2 6400+ BE เป็น x2 5000+ BE 65nm G2(multi 4-25)ดีไหม เอาไปทำไรละ ถ้าแค่งานทัวๆไป ไม่ต่างหรอกถูกกว่าด้วยครับ แต่ถ้าจะเอาสุดๆ ก็ 6400 แหละครับ ไม่งั้น เสียดายของที่ลงไปที่เหลือใหนๆก็มาสุดๆแล้ว
                              ถามแค่นี้ก่อน
                              อย่าว่าอย่างนู้นอย่างงี้เลยนะครับ

งบ ซิ้งแรม+ แรมเทพ + บ๊อคน้ำนะ เอาไปซื้อ ฟีนอมดีกว่า ใช้งาได้ประโชนย์จริงด้วยครับ บอร์ด ตัวละ 4000 ก็ หรูแล้วครับ

แต่ถ้าชอบ ก็ซื้อในสิ่งที่ชอบนะครับ จะได้ซื้อแล้วสบายใจครับ

Comment

Working...
                              X