Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง ที่เสียบต่างๆตรงหน้าเคส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by oil_metal View Post
    รู้สึกว่า NF5-VSTA NF6-VSTA จะไม่ดังนะครับ ผมก็จนปัญญาแล้ว เพราะผมก็ใช้อยู่ก็ไม่ดัง น้องก็ใช้อยู่ ยังไม่ดังอีก ตกลงเป็นทีบอร์ดป่าวนี่
    รอรอรอรอ upๆ ๆ ๆ ๆ

Comment

มันใช้ได้ แต่ต้องมีเทคนิคการเสียบFP Headerนิดนึง เสียบตามปกติ ไม่ติดแน่ๆ

ที่เคสให้มา พื้นฐานคือ AC97 แต่บอร์ดเป็น HD Audio ที่บอกว่าใช้ได้ เพราะผมใช้อยู่เสียบหูฟังแบบHeadphone ลองดูคู่มือดีๆ และยังต้องไปตั้งค่าไดร์เวอร์อีก แต่ข้อสังเกต คือ เสียบแล้ว มันจะไม่ตัดลำโพงเหมือนของ HD
      **Alive NF7G-HD720P ออนบอร์ดผมมันเป็น Realtek High Definition Audio

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
        มันใช้ได้ แต่ต้องมีเทคนิคการเสียบFP Headerนิดนึง เสียบตามปกติ ไม่ติดแน่ๆ

ที่เคสให้มา พื้นฐานคือ AC97 แต่บอร์ดเป็น HD Audio ที่บอกว่าใช้ได้ เพราะผมใช้อยู่เสียบหูฟังแบบHeadphone ลองดูคู่มือดีๆ และยังต้องไปตั้งค่าไดร์เวอร์อีก แต่ข้อสังเกต คือ เสียบแล้ว มันจะไม่ตัดลำโพงเหมือนของ HD
        **Alive NF7G-HD720P ออนบอร์ดผมมันเป็น Realtek High Definition Audio
        คือท่านใช้ได้หรอคับ

ทำไงนิ คู่มือมานไม่มีบอกอะไรเรยนะคับ

nf6g-vsta น่ะ

หรือว่าไม่มีหนทางอะคับ

Comment

มุมล่างขวาจะมีรูปลำโพงสีส้มๆ เป็น Realtek HD Audio Manager ดับเบิ้ลคลิกเข้าไปครับ
          ใน XP จะเป้นสีเขียวๆ งงหน่อย ไปที่ I/O หรือไงเนี่ยละ ใน XP จำไม่ได้
          มันจะมีรูปคล้ายๆประแจ ลองหาๆดู(ในวิสต้าผมเป็นรูปแฟ้ม) กดเข้าไปครับ ติ๊กที่ Disable Front Panel Jack detection
          OK เท่านี้ก็ใช้ได้ละครับ

Comment

อ่อ ก่อนหน้านั้น ต้องไปตั้งค่าในไบออส ในส่วนของ Chipset
            HD Audio Front Panel ให้เลือก Enable ให้หมดขอรับ

Comment

ตอนแรกผมก็งง เข้าไปมั่วจนได้ ใช้อยู่ทั้ง
              AliveNF6G AliveNF6P AliveNF5 --" ทุกตัว คุ้มดีครับ อิอิ แต่ ALiveNF5 เสียงห่วยสุดเลย (สงสัยคิดไปเอง)

Comment

ปรับแล้วครับ ยังใช้ไม่ได้อะคับ

ปรับเปน enable นะคับ

ไม่ใช่ auto นะ

ถูกไหมคับ

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                  มุมล่างขวาจะมีรูปลำโพงสีส้มๆ เป็น Realtek HD Audio Manager ดับเบิ้ลคลิกเข้าไปครับ
                  ใน XP จะเป้นสีเขียวๆ งงหน่อย ไปที่ I/O หรือไงเนี่ยละ ใน XP จำไม่ได้
                  มันจะมีรูปคล้ายๆประแจ ลองหาๆดู(ในวิสต้าผมเป็นรูปแฟ้ม) กดเข้าไปครับ ติ๊กที่ Disable Front Panel Jack detection
                  OK เท่านี้ก็ใช้ได้ละครับ
                  เข้าไปปรับตามนี้ด้วยสิครับ

Comment

โอ้ว ได้แระคับ

โอเคคับ ขอบคุนทุกคนมากๆเรย

ขอปิดกระทู้เรยนะคับ

-------------------------------------

Comment

ขอบคุณด้วยคน ^,^

Comment

อย่าพึ่งปิดครับ

ผมยังไม่ได้ -*-
                        ช่วยหน่อยนะครับท่าน

karnnd

-*-

Comment

Originally posted by X1950Pro View Post
                          อย่าพึ่งปิดครับ

ผมยังไม่ได้ -*-
                          ช่วยหน่อยนะครับท่าน

karnnd

-*-
                          เมื่อต่อสายภายในเสร็จแล้วนะครับ
                          1.เข้าไปในไบออส ในส่วนของ Chipset HD Audio Front Panel ให้ Enable
                          2.เข้ามาวินโดวส์แล้ว ถ้าลงไดร์เวอร์ของ Realtek แล้ว มันจะมี Realtek HD audio Manager
                          ตรง TaskBar Tray ดับเบิ้ลคลิกเข้าไป จะเข้ามาในส่วนปรับแต่ง
                          3.เข้าไปที่ Audio I/O ด้านบนเลย จะมีรูปคล้ายๆประแจ อยู่ในกลมๆเล็ก คลิกเข้าไป
                          4.ติ๊กที่ Disable Front Panel Jack Detection แล้ว OK
                          เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

Comment

แต่ของผม ลงไดรเวอร์เสียงไม่ได้เลย จะขึ้นว่า การติดตั้งrealtek hd .......ล้มเหลว

เพิ่งซื้อมาใหม่หมด ลงจากแผ่นไดรเวอร์ AN520W-12 เวอร์ชั่น 12

เครื่องของผมเป็น

ASROCK ALIVENF5-VSTA

AMD LE1620

RAM 1G667

VGA 8400GS

Comment

Working...
                            X