Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อLanแบบCrossทำไงครับ มาอ่านก่อนช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อLanแบบCrossทำไงครับ มาอ่านก่อนช่วยที

คือผมมีคอม 2 เครื่องเป็น PC มีการ์ดแลนตัวละเครื่องคือว่าจะต่อแบบ Cross หรือเครื่องต่อเครื่องอะครับต้องทำไงบ้างสอนแต่วิธีแรกขอแบบละเอียดด้วยนะครับขอบคุณมากครับช่วยทีอยากเล่นแล้ว

บอกให้ร้านเค้าทำสายแลนแบบคอมฯ-คอมฯ (สายครอส) ครับ
    เสียบเสร็จก็ติดตั้งแลนตามปกติ

Comment

ลองดูแล้วครับ มาใส่ แล้วมานมะเหงมีรายเกิดขึ้นเลยหรือว่ามานมองกานม่ายเหงอ่า

Comment

ตั่ง workgroup ให้เหมือนกันคับ
        แล้วไปเปลี่ยนไอพี เครื่องแรก
        ip address 192.168.0.1 (แล้วแต่คุณ)
        subnet 255.255.255.0 มันออโต้

ถ้าจะแชเน๊ตที่ใช้โมเดมด้วยนะคับ
        เครื่อง 2

ip address 192.168.0.2
        subnet 255.255.255.0 มันออโต้
        default gateway 192.168.0.1
        แล้วอันล่าง
        preferred DNS 192.168.0.1
        ไปแชที่โมเดมเน๊ตก่อนนะ
        เสดแล้ว จะต่อเน๊ตเครื่อ 1-2 ได้เลย ถ้า งง ลงเมล์เลย ผมรู้เท่านี้แล

Comment

ลองดูไปที่ช่องเสียบสายแลนว่าติดมั้ยครับ ถ้าไม่ติดแสดงว่าสายมีปัญหา
          ถ้าติดก็ลองเซ็ตตามข้างบน แล้ว ping 192.168.0.2 จากเครื่องที่ 1 ดูครับ
          ถ้าจะเล่นเกมส์ผ่านแลนให้ติดตั้ง IPX ด้วย โดยเข้าไปที่ LAN Properties
          กด Install เลือก Protocal ตามด้วยอะไรสักอย่างที่มี IPX ครับ

Comment

earthlovepriaw@hotmail.com ช่วยทีมีรางวัล ถ้าเล่น Bit เดวให้เทียบเชิญอย่างอื่นบอกผมนะ

Comment

Working...
            X