Announcement

Collapse
No announcement yet.

LCD ทำ TV

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LCD ทำ TV

คือว่า ผมจะซื้อจอLCD Monitor 19" มาต่อTV จะดีหรือป่าวคับ รุ่นอะไรดีเอ่ยย

คือว่าจะไว้ต่อสลับกะPCเครื่องหนึ่ง ไว้กดวินนิ่งคับ

ถ้าจะซื้อ LCD Monitor ต้องดูที่อะไรบ้างคับ
    Last edited by masza; 2 Mar 2008, 11:45:45.

สำหรับผมดู ดีไซด์ แล้วก็เช็ค dead pixel แค่นี้แหละ

Comment

LCD Monitor ใช่ป่าวครับ

มันมีช่องเสียบเหรอ หมายถึงช่องเสียบสายอากาศ หรือ ช่อง AV ครับ

หรือใช้ Card TV Tuner ดูครับ

Comment

Originally posted by aknetwork View Post
        LCD Monitor ใช่ป่าวครับ

มันมีช่องเสียบเหรอ หมายถึงช่องเสียบสายอากาศ หรือ ช่อง AV ครับ

หรือใช้ Card TV Tuner ดูครับ

ใช้ TV Tuner คับ

Comment

LCD มาต่อดูทีวีธรรมดา
          ภาพที่ได้จะห่วยมากครับ
          ไม่ว่าจอ lcd นั้นแพงแค่ไหน
          เพราะสัญญาณทีวีเมืองไทยได้แค่นั้น
          กรณียังไม่ได้ซื้อ TV Tuner แนะนำไปซื้อ ทีวี crt 21" จะดีกว่ามากมายมหาศาล

Comment

Originally posted by deedee View Post
            LCD มาต่อดูทีวีธรรมดา
            ภาพที่ได้จะห่วยมากครับ
            ไม่ว่าจอ lcd นั้นแพงแค่ไหน
            เพราะสัญญาณทีวีเมืองไทยได้แค่นั้น
            กรณียังไม่ได้ซื้อ TV Tuner แนะนำไปซื้อ ทีวี crt 21" จะดีกว่ามากมายมหาศาล

LCD มาต่อดูtvธรรมดา ภาพที่ได้ห่วยกว่าctr หรือเท่ากันครับ เพราะสัญญาณมาเหมือนกัน

Comment

ห่วยกว่ามากมายครับ แม้แต่ LCD TV เองเวลาเอามาดูทีวีของไทยก็ห่วยครับเพราะสัญญาณภาพของเรามันต่ำมาก เห้อ อีกหลายปีกว่าไทยจะส่งสัญญาณ HD

Comment

Originally posted by masza View Post
                LCD มาต่อดูtvธรรมดา ภาพที่ได้ห่วยกว่าctr หรือเท่ากันครับ เพราะสัญญาณมาเหมือนกัน
                คิดง่ายๆครับว่าความละเอียดของจอเป็นเท่าไร
                lcd 19'' = 1280X1024
                ทีวีธรรมดา CRT = 500กว่าๆ x 400กว่าๆ
                vcd = 300 กว่าๆ x 200 กว่าๆ
                สัญญาณทีวีบ้านเราก็แบบวีซีดีนะ
                ภาพที่ lcd ต้องขยายเพื่อให้เท่ากับค่าจอ ก็ต้องขยายภาพ 4 เท่า
                แล้วภาพที่ได้มันก็จะแตกนะครับ ก็ประมาณนี้นะ

lcd ควรหาไฟล์ hidef มาดูครับ ค่อยสมกับจอหน่อย
                ดีวีดีเองก็พอรับได้แต่ยังไม่ดีที่สุดนะ

Comment

Originally posted by deedee View Post
                  คิดง่ายๆครับว่าความละเอียดของจอเป็นเท่าไร
                  lcd 19'' = 1280X1024
                  ทีวีธรรมดา CRT = 500กว่าๆ x 400กว่าๆ
                  vcd = 300 กว่าๆ x 200 กว่าๆ
                  สัญญาณทีวีบ้านเราก็แบบวีซีดีนะ
                  ภาพที่ lcd ต้องขยายเพื่อให้เท่ากับค่าจอ ก็ต้องขยายภาพ 4 เท่า
                  แล้วภาพที่ได้มันก็จะแตกนะครับ ก็ประมาณนี้นะ

lcd ควรหาไฟล์ hidef มาดูครับ ค่อยสมกับจอหน่อย
                  ดีวีดีเองก็พอรับได้แต่ยังไม่ดีที่สุดนะ
                  ขอบคุณครับ ความรู้ทั้งนั้น

Comment

Working...
                  X