Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทุกท่านช่วยด้วยครับ ช่วยเรียงให้หน่อยครับ ว่าตัวไหนใช้ไฟมากกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทุกท่านช่วยด้วยครับ ช่วยเรียงให้หน่อยครับ ว่าตัวไหนใช้ไฟมากกว่า

หลังจากซื้อคอมใหม่มา ค่าไฟขึ้นมากๆ พ่อด่าแล้ว T_T

Spec ก็ตามลายเซ็นต์เลยครับ ควรจะถอดอะไรดี จากปกติจ่ายเดือนละ 500 ก่าบาท เดือนนี้ ขึ้นไป 3000 เลยครับ เครียดมากกๆ

ผมว่าจอ กินไฟสุด แต่คงเปลี่ยนไม่ได้

แล้วอุปกรณ์อื่นมันก็ต้องใช้ทุกตัวหนิคับ

Comment

1. VGA
      2. CPU

ถ้าจะเปลี่ยนแนะนำสองอย่างนี้ครับ

Comment

จากปกติจ่ายเดือนละ 500 ก่าบาท เดือนนี้ ขึ้นไป 3000 เลยครับ
        ผมว่าคงไม่ใช่คอมมั้งครับ จากเดิมเดือนละ 500 ขึ้นมาเป็น 3000 ขึ้นมา 2500/เดือน เปิดทุกวันหรือป่าวงับ ถ้าเป็นที่คอมผมว่าเปลี่ยน PSU เลยครับ แต่ผมว่าไม่ใช่คอมแน่นอน

Comment

มันขึ้นมา 2500 จริงๆครับ

เมื่อก่อนใช้ Notebook อ่าครับ

แล้วเปลี่ยน PSU มันจะช่วยลดปริมาณการใช้หรอครับ

ของผมเป็น 800W แต่ผมถอดการ์ดจอออกแล้วตัวนึง ผมว่ามันน่าจะไม่ถึงแล้วนะ

Comment

ทำไมขึ้นมาเยอะจัง มันมากเกินด้วย
            พฤติกรรมการใช้ไฟในบ้านเปลี่ยนไป? คอมเปิดนานรึเปล่า?

มันเป็นไปได้น้อยมาก
            ผมเปิดร้านซ่อม
            เครื่อง A บัญชี เป็นX2 3600+ ram512*2 VGA7200GS HD80GB DVDRW LG จอSony LCD17"และก็เครื่องพิมพ์แบบDot Epson LQ300+เปิดสแตนบายทั้งวัน วันละ 8ชม. ใน1 เดือน เพราะเอาไว้ออกใบเสร็จ
            เครื่อง B ของผมเอง P.4 775 ตัว630 ram 512*2 ATi X700 HDD80GB Combodrive*1 จอ 15"LCDเก่าๆ ลำโพง 2.1ตัวนึง เล่นเกมส์ประมาณ2-6 ชม.
            เครื่อง C สำหรับทุกคนเล่น C2D E6750 ram1*2 HD3870 HDD*2 250GB+160GB จอLCD-TV 40"
            พี่เล่นเกมส์ ประมาณ 4-6 ชม.

ทั้งเดือน ค่าไฟมา 400กว่าๆ อาคารพาณิชย์ ไฟใช้ชั้นล่างชั้นเดียว

เอาง่ายๆ ท่านก่อนเปิดคอม ไปดูมิเตอร์ไฟว่าหมุนเร็วมั้ย(ถ่ายคลิบก็ได้ )
            แล้วไปเปิดคอมรันอะไรหนักๆ 3D mark 2006ก็ได้ แล้วกลับมาดูอีกที.........

Comment

2500 ไม่น่าจะมาจากคอมอย่างเดียวแล้วมั้งครับนั่น - -"

คิดคร่าวๆแล้ว 2500 บาทนี่หมายความว่าคอมคุณซัดไฟ 1100W ได้เลยนะนั่น

แบบเปิด 24/7 อ่ะนะ

Comment

ผมเป็นร้านช่อมมือถือ คอมสองตัวเปิดตั้งแต่ 9.30 จนถึง 21.00 ทุกวัน บวกกับเครื่องมือซ่อมด้วยเปิดทั้งวันค่าไฟเดือน 1000 กว่าบาทเองงับ
                ผมว่าถ้าคอมตัวเดียวกินไฟเดือน 2500 มันไม่น่าเป็นไปได้ครับ เหอๆ

Comment

มันเกิดจากอะไรกันแน่เนี่ย

ตอนเปิดคอม รู้สึกได้เลยว่าหมุนเร็วขึ้น จับเวลาได้ประมาณรอบนึง 10 วินาที

ถ้าไม่เปิดคอม มันหมุนรอบนึงประมาณ 30-40 วิ

แต่มันจะหมุนเร็วมากๆตอนเครื่องของแอร์ที่เป่าความร้อนที่อยู่นอกบ้านอะครับมันทำงาน

วันนึงขึ้น 20 ยูนิต - -

Comment

ไฟรั่วตัวไหนป่าวคับ

Comment

เอ่อ แบบว่า

สายที่ต่อจาก PSU อ่ะครับ มันต่ออกจาก PSU แต่ไม่ได้เสียบต่อกับอุปกรณ์ไหนเลย มันจะเกี่ยวไหมครับ
                      Last edited by LiveChuang; 2 Mar 2008, 20:08:48.

Comment

เอ๋ ไม่ต่อกับอะไรเลยหรอครับ
                        แล้วคอมท่านเปิดติดยังไงอ่ะเนี่ย
                        ปล.สงสัยผมเข้าใจผิด

Comment

จอ CPU VGA ตัวที่กินๆน่ะครับ crossfire มันก็กินเยอะกว่าเดิมอีก

Comment

Working...
                          X