Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียบการ์ดจอ apg แล้วเปิดไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียบการ์ดจอ apg แล้วเปิดไม่ติด

มีปัญหาอย่างงี้คับ เวลาเปิดเครื่องมันติดแล้วดับเวลามีการ์ดจออยู่ แต่ถ้าถอดการ์ดจอออกแล้วเปิดติดแล้วร้องเรียกการ์ดจอคับ ถ้าใส่การ์ดจออื่นแล้วมันไม่ติดเลย พอถอดออกมันก้ติดเองครับ ไม่ทราบว่ามันเป็นที่บอร์ดหรือป่าวคับ ถ้าซ่อมแล้วจาซ่อมได้ไหม

บอร์ดผม Gigabyte GA-8IPE1000-G Rev.3 การ์ดจอ Gecube Radeon9550 128M 128Bit C Solid บวมอยู่1 ตัว แต่เทสแล้วไม่เสียคับ พรุ่งนี้จาเอาไปเปลี่ยนตัว C แล้วครับ

ขอบคุณครับ

ไฟไม่พอหรือเป่า ลองหาpsu ตัวอื่นที่จ่ายสูง ๆ มาใส่ครับ

Comment

ลองเอาการ์ดจอไปใส่เครื่องอื่นดูคับ

ถ้าไม่มีก็ไปให้ที่ร้านที่ซื้อมาเทสให้คับ

Comment

psu ปกติคับ การ์ดจอก้ปกติดีคับ ถ้าใส่การ์ดจอไปแล้วจะเปิดติดสักเสี้ยววิแล้วก้ดับคับ แต่ถ้าถอดออกมันจาติดเองเลยคับ ตอนนี้ปวดกบาลมากเลย

Comment

ถ้าจำไม่ผิด การ์ดจอตัวนี้จำเป็นต้อง เพิ่มไฟเลี้ยงกระตุ้นวงจร เพื่อให้วงจรเสถียรด้วยนะครับ
          อ่านเป็นไปได้ ว่า ท่านต่อ ไฟเลี่ยงไห้มันหรือยัง ไม่ก๋ ไฟ ไม่พอนั่นเองครับผม

Comment

R 9550 ไม่ต้องใช้ไฟเพิ่มครับ เพราะ AGP แท้ๆ ไม่เหมือนพวก รุ่น x ที่มานไม่ใช้ AGP แท้ๆ

Comment

ได้ข้อสรุปแล้วคับ การ์ดจอ ตัว c Solid มันบวม พอเปลี่ยนแล้วหายเป็นปกติแล้วคับ บอร์ดไม่เสียคับ เดาว่าคงเป็นเพราะตัว C จ่ายไฟให้ส่วนชิบไม่เสถียร ไฟเลยไม่ครบวงจร เลยเปิดแล้วดับเลย (คิดว่างั้นนะ) หรือมีทฤษฎีอื่นคับ แต่ตอนนี้ใช้ได้แล้ว ถ้ามันเดี้ยงอีกแล้วจามาบอกคับ ขอบคุณพี่ๆ มากครับผมที่แนะนำ เล่นซะผวาอยู่นานเลย

ปล.แล้วทามไมเสียบการ์ดจอวันนี้มันติดหว่า เมื่อวานมันม่ายติดเลย งง...

Comment

Working...
              X